મુખ્ય જાહેર, ખાનગી બેંકોના લઘુતમ બેલેન્સ નિયમો અહીં સમજાવાયેલ – એનડીટીવી ન્યૂઝ

મુખ્ય જાહેર, ખાનગી બેંકોના લઘુતમ બેલેન્સ નિયમો અહીં સમજાવાયેલ – એનડીટીવી ન્યૂઝ

એસબીઆઇ, એચડીએફસી બેન્ક અને આઈસીઆઈસીઆઈ બેન્ક જેવી બેંકોએ માસિક સરેરાશ બેલેન્સ આવશ્યકતાઓને સુધારી છે

નિયમિત બચત બેંક ખાતાઓ ગ્રાહકોને ચોક્કસ સરેરાશ માસિક બેલેન્સ (એએમબી) જાળવવાની જરૂર પડે છે. સ્ટેટ બેન્ક ઓફ ઇન્ડિયા (એસબીઆઈ), એચડીએફસી બેન્ક અને આઈસીઆઈસીઆઈ બેન્ક જેવી ટોચની બેંકોએ માસિક સરેરાશ બેલેન્સ આવશ્યકતાઓને સુધારી છે. જરૂરિયાતો શહેરી, મેટ્રો, અર્ધ-શહેરી અને ગ્રામીણ વિસ્તારોમાં ગ્રાહકના એકાઉન્ટના સ્થાન પર આધારિત છે. બેન્કો તેમના બચત ખાતામાં સરેરાશ માસિક સંતુલન જાળવવામાં નિષ્ફળ રહેલા ગ્રાહકો પાસેથી દંડ પણ લે છે. પેનલ્ટી શાખાના સ્થાન જેવા વિવિધ પરિબળો અનુસાર બદલાય છે.

એસબીઆઇ, એચડીએફસી બેન્ક અને આઈસીઆઈસીઆઈ બેન્કમાં સરેરાશ માસિક બેલેન્સ આવશ્યકતાની સરખામણી અહીં છે:

સ્ટેટ બેન્ક ઓફ ઇન્ડિયા (એસબીઆઈ)

મેટ્રો અને શહેરી વિસ્તારોમાં સ્થિત એસબીઆઇ શાખાઓમાં નિયમિત બચત બેંક ખાતા ધરાવતા ગ્રાહકોને માસિક સરેરાશ બેલેન્સ રૂ. 3,000, બેંકની વેબસાઇટ અનુસાર, sbi.co.in. અર્ધ-શહેરી અને ગ્રામીણ શાખાઓમાં એસબીઆઇ એકાઉન્ટ ધરાવતા ગ્રાહકોને લઘુત્તમ સરેરાશ રૂ. 2,000 અને રૂ. 1,000, અનુક્રમે.

શાખા પ્રકાર સરેરાશ માસિક સંતુલન
મેટ્રો રૂ. 3,000
શહેરી રૂ. 3,000
અર્ધ શહેરી રૂ. 2,000
ગ્રામીણ રૂ. 1,000
(સોર્સ: sbi.co.in)

એચડીએફસી બેંક

મેટ્રો અને શહેરી વિસ્તારોમાં સ્થિત એચડીએફસી બેન્ક શાખાઓમાં નિયમિત બચત ખાતા ધરાવતા ગ્રાહકોને સરેરાશ રૂ. 10,000, બેંકની વેબસાઇટ મુજબ – hdfcbank.com. અર્ધ શહેરી શાખાઓમાં, નિયમિત બચત ખાતાધારકોને રૂ. 5,000 દર મહિને. ગ્રામીણ શાખાઓમાં ગ્રાહકોએ સરેરાશ ત્રિમાસિક બેલેન્સ રૂ. 2,500 અથવા રૂ. એક ફિક્સ્ડ ડિપોઝિટ સુયોજિત કરો. ઓછામાં ઓછા એક વર્ષ અને એક દિવસની પાકતી મુદત માટે 10,000.

શાખા પ્રકાર સરેરાશ માસિક સંતુલન
મેટ્રો રૂ. 10,000
શહેરી રૂ. 10,000
અર્ધ શહેરી રૂ. 5,000
ગ્રામીણ રૂ. 2,500
(સ્રોત: hdfcbank.com)

આઈસીઆઈસીઆઈ બેંક

મેટ્રો અને શહેરી વિસ્તારોમાં સ્થિત આઈસીઆઈસીઆઈ બેંક શાખાઓમાં નિયમિત બચત ખાતા ધરાવતા ગ્રાહકો રૂ. 10,000, બેંકની વેબસાઇટ મુજબ – icicibank.com. અર્ધ-શહેરી, ગ્રામીણ અને ગ્રામીણ સ્થળોમાં આવશ્યક સરેરાશ માસિક સંતુલન રૂ. 5,000, રૂ. 2,000 અને રૂ. 1,000 અનુક્રમે.

શાખા પ્રકાર સરેરાશ માસિક સંતુલન
મેટ્રો રૂ. 10,000
શહેરી રૂ. 10,000
અર્ધ શહેરી રૂ. 5,000
ગ્રામીણ રૂ. 2,000
ગ્રામિન રૂ .1,000
(સોર્સ: icicibank.com)

બેંકો બચત ખાતું પણ આપે છે જે ગ્રાહકોને કોઈ ચોક્કસ લઘુતમ બેલેન્સ જાળવવાની જરૂર નથી, જેને શૂન્ય બેલેન્સ એકાઉન્ટ્સ કહેવાય છે.

લોકસભા ચૂંટણી 2019 માટે ndtv.com/elections પર નવીનતમ ચૂંટણી સમાચાર , જીવંત અપડેટ્સ અને ચૂંટણી શેડ્યૂલ મેળવો. અમને 2019 ની ભારતીય સામાન્ય ચૂંટણીઓ માટે 543 સંસદીય બેઠકોમાંથી દરેક માટે ફેસબુક પર પસંદ કરો અથવા Twitter અને Instagram પર અમને અનુસરો. ચૂંટણીના પરિણામો 23 મેના રોજ બહાર આવશે.