અભ્યાસ બાળ ચિકિત્સા કિડની ટ્રાન્સપ્લાન્ટ મેળવનારાઓમાં મનોવૈજ્ઞાનિક સ્ક્રીનીંગનું મહત્વ દર્શાવે છે – ANI ન્યૂઝ

અભ્યાસ બાળ ચિકિત્સા કિડની ટ્રાન્સપ્લાન્ટ મેળવનારાઓમાં મનોવૈજ્ઞાનિક સ્ક્રીનીંગનું મહત્વ દર્શાવે છે – ANI ન્યૂઝ

ANI | સુધારાશે: 11 મે, 2019 23:05 IST

વોશિંગ્ટન ડીસી [યુએસએ], 11 મે (એએનઆઇ): ઇન્ટરનેશનલ પેડિયાટ્રિક ટ્રાંસપ્લાન્ટ એસોસિએશનની 10 મી કોંગ્રેસમાં મનોવૈજ્ઞાનિક કાર્ય માટે ટ્રાંસપ્લાન્ટ પ્રાપ્તકર્તાઓને સ્ક્રીનીંગના મહત્વ પર એક અભ્યાસ પ્રસ્તુત કરવામાં આવ્યો હતો, કેમ કે કિડની ટ્રાન્સપ્લાન્ટ બાળકોને જીવન જીવવાની ગુણવત્તા ઓછી થઈ શકે છે. .
ચિલ્ડ્રન્સ નેશનલ હોસ્પિટલમાં સંશોધન ટીમ બાળકોને સમયસર દરમિયાનગીરી કરવા માટે કિડની ટ્રાન્સપ્લાંટ પછી બાળકોની ગુણવત્તા વિશે સીધા જ વાત કરે છે. સામાન્ય રીતે, કિડની ટ્રાન્સપ્લાન્ટના પ્રાપ્તકર્તાઓએ તંદુરસ્ત સાથીદારોની તુલનામાં જીવનની અસ્થિર ગુણવત્તાની જાણ કરી છે, જેમાં ઉચ્ચ માનસિક સ્વાસ્થ્યની મુશ્કેલીઓ, ઊંઘની પેટર્ન અને અંતરાય પીડાને અવરોધિત કરે છે.
ચિલ્ડ્રન્સ ટીમે 23-આઇટમ પૅડ્સક્યુએલ જેનરિક કોર મોડ્યુલનો ઉપયોગ કરીને જીવનની સામાન્ય સ્વાસ્થ્ય સંબંધિત ગુણવત્તાને માપી અને PDSQL- ટ્રાન્સપ્લાન્ટ મોડ્યુલનો ઉપયોગ કરીને ટ્રાન્સપ્લાન્ટ-સંબંધિત ગુણવત્તાને માપ્યો.
ફોર્મ્સ, જેનો ઉપયોગ દર્દીઓ માટે 2 વર્ષ જેટલો જ થઈ શકે છે, ટ્રાંસપ્લાન્ટ પછી ફોલો-અપ મુલાકાત દરમ્યાન – બાળકને, માતાપિતા અથવા પ્રાથમિક સંભાળ આપનારને પૂર્ણ કરવા માટે લગભગ પાંચથી 10 મિનિટનો સમય આપવામાં આવે છે.
દર્દી અથવા માતાપિતા પાસેથી મેળવેલ વધારાની 25 રિપોર્ટ્સ સાથે 33 ટકા દર્દી-માતાપિતા ડાયડ્સે પગલાં ભર્યા છે. દર્દીઓની સરેરાશ ઉંમર 14.2 હતી; 41.4 ટકા સ્ત્રી હતી.
“એકંદરે, કિડની પ્રત્યારોપણ કરનાર બાળકોને તેમના ઓપરેશન પછી જીવનની ગુણવત્તા વિશે ઓછામાં ઓછી ચિંતાઓ હતી. જ્યારે તે પીડાદાયક છે કે મોટાભાગના બાળરોગના દર્દીઓમાં કોઈ નોંધપાત્ર સમસ્યાઓ નથી, જીવનના ગુણની ગુણવત્તાની શ્રેણી બતાવે છે કે કેટલાક દર્દીઓમાં નોંધપાત્ર મુશ્કેલીઓ હતી,” કૌશેલેન્દ્ર અમત્યા, અભ્યાસના મુખ્ય લેખક.
જ્યારે અભ્યાસ ટીમ માતા-પિતા દ્વારા આપવામાં આવેલી અહેવાલોની સમીક્ષા કરે છે, ત્યારે તેઓએ તેમના વર્ણનો ક્યારેક બાળકોના જવાબોથી હડતાળમાં અલગ પડેલા હોવાનું જોયું છે.
“માતા-પિતા લાગણીશીલ કામગીરી, સામાજિક કાર્યવાહી અને જીવનની કુલ ગુણવત્તાની ગુણવત્તા પર નીચા મૂલ્યોની નોંધ કરે છે, જે સૂચવે છે કે માતાપિતા તેમના બાળકોને તેમના દર્દીઓની સ્વયં રિપોર્ટ કરતા આ વિશેષ ડોમેન્સમાં વધુ મુશ્કેલીઓ હોવાનું અનુભવે છે.” (એએનઆઈ)