એક ગોળી કે જે ભારતમાં 2.7 લાખ એચ.આય.વીના કેસોને અંકુશમાં મદદ કરી શકે છે – ઓડિશા ટેલિવિઝન લિ.

એક ગોળી કે જે ભારતમાં 2.7 લાખ એચ.આય.વીના કેસોને અંકુશમાં મદદ કરી શકે છે – ઓડિશા ટેલિવિઝન લિ.

નવી દિલ્હી: બેઅન્યુઅલ પરીક્ષણ પ્રોગ્રામ સાથે જોડાયેલું, એચ.આય.વીના ચેપને રોકવા માટે ઉપયોગમાં લેવાતી મિશ્રણ દવા લગભગ એક વર્ષથી સરેરાશ વ્યક્તિના જીવન ટકાવી રાખવાની ક્ષમતા ધરાવે છે અને 15 વર્ષ દરમિયાન ભારતમાં 270,000 થી વધુ એચ.આય.વી સંક્રમણોને અવરોધિત કરે છે, એમ કહે છે. અભ્યાસ

પ્રી-એક્સપોઝર પ્રોફેલેક્સિસ (પ્રાઈપ) નામની એક દિવસની ગોળી, સતત એચ.આય.વીના હસ્તાંતરણને 85 ટકાથી વધુ દ્વારા ઘટાડી શકે છે.

ક્લિનિકલ ચેપી રોગોના જર્નલમાં પ્રકાશિત થયેલા નવા અભ્યાસમાં એવું સૂચન કરવામાં આવ્યું છે કે પુરૂષો સાથે લૈંગિક સંબંધ ધરાવતી પુરૂષો (એમએસએમ) અને જે લોકો ડ્રગ (પીડબ્લ્યુડી) દાખલ કરે છે તે લોકોને પ્રીપેપ ઉપલબ્ધ બનાવે છે તે રોગચાળાને અટકાવવાનો ખર્ચ અસરકારક રસ્તો હોઈ શકે છે. દેશ

“અમે જાણીએ છીએ કે પ્રીપ ચેપ ફેલાવા રોકવામાં મદદ કરે છે; પ્રશ્ન એ છે કે શું તે મર્યાદિત સંસાધનોનો સારો ઉપયોગ છે? અમારું અભ્યાસ બતાવે છે કે ભારતમાં એમ.એસ.એમ. અને પીડબલ્યુઆઈડી એમ બંને માટે પ્રાઈપ એક અસરકારક વ્યૂહરચના છે. યુ.એસ.માં મેસેચ્યુસેટ્સ જનરલ હૉસ્પિટલ (એમજીએચ) ના મુખ્ય અને અનુરૂપ લેખક પોઆયન કાઝેમિયન કહે છે કે, આ જૂથો માટે, ખાસ કરીને ઉચ્ચ એચ.આય.વીની ઘટનાઓવાળા વિસ્તારોમાં, પીઇઆરપી રોલ આઉટ થઈ શકે છે.

એચ.આય.વીના રોગના ક્લિનિકલ અને આર્થિક પરિણામોને પ્રોજેક્ટ કરવા માટે વ્યાપક રીતે પ્રકાશિત થયેલા ગાણિતિક મોડેલનો ઉપયોગ કરીને, લેખકોએ વિવિધ નિવારણ અને પરીક્ષણ પ્રોગ્રામ્સની સરખામણી કરી છે – જેમાં વાર્ષિક અથવા દ્વિતીય એચ.આય.વી પરીક્ષણનો સમાવેશ થાય છે, તેમજ પ્રિપ એ એચ.આય.વી પરીક્ષણ સાથે જોડાયેલ છે – જે એચ.આય.વી ચેપ ઘટાડવામાં મદદ કરી શકે છે. તેથી આ ઉચ્ચ જોખમવાળા જૂથો માટે અસ્તિત્વ ટકાવી રાખવું.

તેમના નિષ્કર્ષ સૂચવે છે કે પ્રીપીએ ચેપના જોખમને ઘટાડીને નોંધપાત્ર રીતે જીવન ટકાવી રાખશે, જ્યારે વધુ વારંવાર એચ.આય.વી પરીક્ષણથી થોડું વધારાનું ફાયદો થશે.

“જ્યારે વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશન પ્રીપેપી પરના લોકો માટે ત્રિમાસિક એચ.આય.વી પરીક્ષણની ભલામણ કરે છે, ત્યારે અમારું વિશ્લેષણ અર્ધ-વાર્ષિક પરીક્ષણ સાથે ભારતના એમએસએમ અને પીડબલ્યુઆઈડી માટે ખર્ચ અસરકારક એચ.આય.વીની રોકથામની વ્યૂહરચના તરીકે ઓળખે છે,” એમ સ્વૈચ્છિક સ્વાસ્થ્યના સહ લેખક નગલિંગસવારણ કુમાસામીએ જણાવ્યું હતું. ચેન્નઈમાં સેવાઓ

જોકે, લેખકોએ નોંધ્યું છે કે રાષ્ટ્રવ્યાપી પ્રાઈપ રોલઆઉટ ખૂબ મોંઘા હશે.

જો સમગ્ર ભારતમાં આશરે 60 ટકા એમએસએમ અને પીડબ્લ્યુઆઇડીએ ભાગ લીધો હતો, તો તે પાંચ વર્ષના સમયગાળા દરમિયાન એચઆઇવીના ખર્ચ ખર્ચમાં 900 મિલિયન ડોલરથી વધુનો વધારો કરશે.

“અમારા તારણો સૂચવે છે કે મોટાભાગના એચ.આય.વી સંક્રમણોના ભૌગોલિક વિસ્તારોને બજેટની જરૂરિયાત ઘટાડવા પહેલા લક્ષ્યાંક બનાવવું જોઈએ,” એમ નવી દિલ્હીના ભારતીય કાઉન્સિલ ઑફ મેડિકલ રિસર્ચના સહ લેખક લેખક ચોરિઓકએ જણાવ્યું હતું.