જેટ એરવેઝ અનિચ્છિત બિડર્સ સુધી પહોંચી શકે છે – લાઇવમિંટ

જેટ એરવેઝ અનિચ્છિત બિડર્સ સુધી પહોંચી શકે છે – લાઇવમિંટ

હાલના શેરહોલ્ડર એતિહાદ એરવેઝના પીજેએસસીએ 24 ટકાથી વધુ હિસ્સો ખરીદવાનો ઇનકાર કર્યો ત્યારબાદ જેટ એરવેઝ (ઈન્ડિયા) લિ. ના લેન્ડર્સ, અણધારી એરલાઇન્સ માટે અનિચ્છનીય બિડર્સ સુધી પહોંચવાનું શરૂ કરશે, એમ બે લોકોએ નામ જાહેર ન કરવાની વિનંતી કરી હતી.

તેઓએ જણાવ્યું હતું કે, એતિહાદે જેટ એરવેઝમાં ₹ 1,400 કરોડની આસપાસના રોકાણની ઓફર કરી છે, જેનું લક્ષ્ય વર્તમાન સ્તરે તેની હિસ્સાને જાળવી રાખવાનો છે.

‘જેટ એરવેઝ, જે ₹ 15,000 કરોડ કુલ જવાબદારીઓ ધરાવે, આ ભાગ્યે જ પર્યાપ્ત છે, “જણાવ્યું હતું કે પ્રથમ વ્યક્તિ ઉપર ઉલ્લેખ કર્યો હતો.

વર્તમાનમાં જેટ એરવેઝને નિયંત્રિત કરનારા ધિરાણકર્તાઓએ 10 મી મેના રોજ ઔપચારિક બોલી પ્રક્રિયા બંધ કર્યા પછી, વાહકમાં જૂથમાં હિસ્સેદારી દર્શાવનારા બિડરોના જૂથનો સંપર્ક કરવાનો નિર્ણય કર્યો છે.

મિન્ટે સોમવારે અહેવાલ આપ્યો હતો કે ગયા અઠવાડિયે એતિહાદની બિડ કુદરતમાં બંધનકર્તા નહોતી અને તે જેટના ધિરાણકર્તાઓ દ્વારા કેટલીક શરતોની પૂર્તિને પાત્ર છે. એતિહાદે જણાવ્યું હતું કે તે જેટ એરવેઝમાં લઘુમતી હિસ્સામાં ફરી રોકાણ કરવા રસ ધરાવે છે તે શરતોને આધારે વધુ રોકાણકારોને શોધવાનો સમાવેશ થાય છે.

“ઇતિહાદ ફરી ભાર મૂકે છે કે તે એકમાત્ર રોકાણકાર બનવાની અપેક્ષા રાખી શકાતી નથી, અને અન્ય જરૂરિયાતોમાં, વધારાના યોગ્ય રોકાણકારોને જેટ એરવેઝના આવશ્યક પુનરાવર્તનને આવશ્યકતા પૂરી પાડવાની જરૂર પડશે,” એવું ઇતિહાદે શુક્રવારે એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું.

એટીહાદ, ઇન્ડિયાના નેશનલ ઇન્વેસ્ટમેન્ટ એન્ડ ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર ફંડ (એનઆઈઆઈએફ) અને પ્રાઇવેટ ઇક્વિટી ફર્મ્સ ટીપીજી કેપિટલ અને ઈન્ડિગો પાર્ટનર્સે એપ્રિલમાં જેટ એરવેઝમાં હિસ્સેદારી માટે બિડિંગ પ્રક્રિયાના ભાગરૂપે તેમની વ્યાજની રજૂઆત (ઇઓઆઇ) રજૂ કરી હતી.

બોલીદારોમાં, એનઆઈઆઈએફને ઇઓઆઈ સબમિટ કરવાથી મુક્તિ આપવામાં આવી હતી કારણ કે તે અર્ધ-સાર્વભૌમ સંપત્તિ ભંડોળ છે અને પછીથી બિડ સબમિટ કરી શકે છે. બીજા વ્યક્તિએ જણાવ્યું હતું કે, એનઆઈઆઈએફ રિઝોલ્યુશન પ્રક્રિયાનું મૂલ્યાંકન કરી રહ્યું છે અને પછીથી રોકાણકારોને પૂરતી રોકાણકારો શોધી શકે છે તેના આધારે તે પછીથી રોકાણ કરી શકે છે.

સ્ટેટ બેન્ક ઓફ ઇન્ડિયા (એસબીઆઇ), જે ધિરાણકર્તાઓની સંઘર્ષ તરફ દોરી જાય છે, જેટ એરવેઝ માટે બે અનિચ્છનીય બિડ્સ પ્રાપ્ત થઈ, એસબીઆઇના અધ્યક્ષ રજનીશકુમારએ 10 મેના રોજ તેમના નામો જાહેર કર્યા વિના જણાવ્યું હતું. ઇતિહાદે પણ દિવસ દરમિયાન પછી સીલ કરેલી બિડ રજૂ કરી. દરમિયાન, બ્રિટિશ ઉદ્યોગસાહસિક જેસન અનસવર્થ, જે જેટ એરવેઝમાં રોકાણ કરવા માટે રસ ધરાવતી કન્સોર્ટિયમનો ભાગ હોવાનો દાવો કરે છે, તેણે શુક્રવારે મિન્ટને કહ્યું કે તે એતિહાદ સાથે ભાગીદારી કરવા આતુર છે. “મેં હવે એંટોસ્ફિયર એરલાઇન્સ, માય વર્લ્ડ વેન્ચર્સ અને ફ્યુચર ટ્રેન્ડ કેપિટલ જેવા કન્સોર્ટિયમમાં ત્રણ મુખ્ય ધિરાણકર્તાઓને સૂચિબદ્ધ કર્યા છે,” એમ અનવર્થે જણાવ્યું હતું, તેમણે એસબીઆઈના અધ્યક્ષ કુમારને પણ લખ્યું છે.

વધુમાં, યુકે સ્થિત ઇન્વેસ્ટમેન્ટ કંપની આદિ ગ્રૂપે જણાવ્યું હતું કે તે જેટ એરવેઝ માટે બિડમાં ભાગીદારી માટે ઇતિહાદના અધિકારીઓને મળ્યા છે. શંકર રઘુનાથનની આગેવાની હેઠળ જેટ એરવેઝના લઘુમતી શેરધારકોના જૂથે અગાઉ એસબીઆઇ કેપિટલ માર્કેટ્સ લિ. (એસબીઆઇ કેપ્સ) પાસેથી પરવાનગી માંગી હતી, જે બિડિંગ સ્પર્ધાને હેન્ડલ કરી રહી છે, જે એરલાઇનને પુનર્જીવિત કરતી ધિરાણકર્તાઓને દરખાસ્ત રજૂ કરશે.

એનઆઈઆઈએફ, એસબીઆઈ કેપ્સ અને એસબીઆઈને મોકલાયેલી ક્વેરીઝ પ્રેસ ટાઇમ સુધી કોઈ પ્રતિભાવ પ્રાપ્ત કરતી નથી.

rhik.k@livemint.com