ડિજિટલ યુદ્ધમાં ગરમી ઉભી થતાં, એક્સેન્ચર હરીફ ટીસીએસના ઓફરિંગ – લાઇવમિંટ પર ડિગ લે છે

ડિજિટલ યુદ્ધમાં ગરમી ઉભી થતાં, એક્સેન્ચર હરીફ ટીસીએસના ઓફરિંગ – લાઇવમિંટ પર ડિગ લે છે

એક્સેન્ચર પીએલસી તેના નજીકના પ્રતિસ્પર્ધી ટાટા કન્સલ્ટન્સી સર્વિસીઝ લિ. (ટીસીએસ) ના કદ કરતા લગભગ બમણું છે, પરંતુ યુએસ કંપની ડિજિટલ ઓફરિંગમાં સ્વાઇપ લેવાનું પ્રતિરોધ કરી શકતી નથી.

બંને કંપનીઓએ સમાન ક્લાયન્ટ્સ પાસેથી ડિજિટલ વ્યવસાય જીતવા માટે લડ્યું હતું, એક્સેન્ચર, જે એક્સઓ (XO) તરીકે તેના ડિજિટલ સોલ્યુશન્સને બ્રાન્ડ કરે છે, એવું લાગે છે કે મુંબઈ સ્થિત હરીફના બિઝનેશ 4.0 માં તે ડિગ લેવા માટે લાઇનમાંથી કંઈક અંશે આગળ નીકળી ગયું છે. ડિજિટલ ઓફર

એંસેરેર એક્સઓની વેબસાઇટ પરના એક નિવેદનમાં જણાવાયું છે કે, “ઇન્ડસ્ટ્રી 3.0, 4.0-પછી શું છે?” એસેન્ચર ડેટાબેઝ, ક્લાઉડ કમ્પ્યુટિંગ અને વસ્તુઓનો ઇન્ટરનેટનો ઉપયોગ કરીને સોલ્યુશન્સ ઓફર કરે છે જેથી ઉત્પાદકો તેમના વ્યવસાયને વધુ કાર્યક્ષમ રીતે ચલાવવામાં સહાય કરે.

ટીસીએસના તકોમાં એક્સેન્ચરની ખોટ એ આ ક્ષેત્રમાં પ્રથમ પ્રકારની દલીલ છે કારણ કે કંપનીઓ સામાન્ય રીતે હરીફો પર ટિપ્પણી કરવાનું ટાળે છે.

ટીસીએસે સૌપ્રથમવાર સપ્ટેમ્બર 2017 માં યુરોપમાં તેની વાર્ષિક બે દિવસની ગ્રાહક ઇવેન્ટ ટીસીએસ યુરોપ સમિટ ખાતે બિઝનેસ 4.0 લોન્ચ કર્યું હતું. કંપનીએ બિઝનેસ 4.0 પર ટ્રેડમાર્ક મેળવ્યો હોવા છતાં પણ રાજેશ ગોપીનાથને ચીફ એક્ઝિક્યુટિવ તરીકે પાંચ મહિનાની આંચકા લીધી હતી.

“ઉદ્યોગના નવો યુગ માટે નવીનીકરણ કરવા માટે કેચ-અપ રમવાનું રોકો અને તમારા વ્યવસાયના મૂળમાં ડિજિટલ લાગુ કરવાનું પ્રારંભ કરો. ઇન્ડસ્ટ્રી 4.0 ની બહાર જાઓ: જો તમને લાગે છે કે ઉદ્યોગ 4.0 એ ઔદ્યોગિક ડિજિટાઇઝેશનનું પ્રતીક છે-ફરીથી વિચારો. એક્સ્ચેર કહે છે કે, ઉદ્યોગની પોતાની કલ્પના વિકસિત થઈ રહી છે તે હકીકત છે, કારણ કે તે એક્સઓ હેઠળ તેના તકોનું વર્ણન કરવાનું શરૂ કરે છે.

એક્સેન્ચ્યુરે પ્રથમ વખત 2017 ના સપ્ટેમ્બર-નવેમ્બર ગાળામાં એક્સઓનો સેટ કર્યો હતો.

એક્સેન્ચર અને ટીસીએસ બંનેએ ટિપ્પણી કરવાનો ઇનકાર કર્યો હતો. પરંતુ ટીસીએસના અધિકારીઓ ખુશ નથી.

ટીસીએસના એક્ઝિક્યુટિવે નામ જાહેર ન કરવાની શરતે જણાવ્યું હતું કે, “એક્સેન્ચરે શું કર્યું તે પહેલાં અમે સપ્ટેમ્બર -2017 માં આ માળખું શરૂ કર્યું ત્યારે કેચ અપ રમવાનું પ્રશ્ન ક્યાં છે.”

“અમે અનુમાન લગાવવા માગીએ છીએ કે શા માટે કેટલીક કંપની અમારી ઑફર કરશે નહીં. પરંતુ બિઝનેસ 4.0 ફ્રેમવર્ક અમને ગ્રાહકોને વૈયક્તિકરણ આપવા અને મૂલ્ય બનાવવામાં સહાય કરે છે અને સારી રીઝોનેટિંગ આપે છે. ટીસીએસના બીજા એક્ઝિક્યુટિવે જણાવ્યું હતું કે, કદાચ કોઈ એક કારણ છે કે કોઈ અમારી ઓફર પર પોટશોટ લેવાનો પ્રયાસ કરે છે.

કેટલાક નિષ્ણાતોનું કહેવું છે કે એક્સસીરેરના ટીસીએસની ઓફરનો પ્રયોગ કરવાનો પ્રયાસ અર્થ છે કે તે ડિજિટલ સોદામાં ભારતીય કંપનીને હરીફ તરીકે જુએ છે.

“એક્સેન્ચરે કોગ્નિઝન્ટથી ટીસીએસ સુધી તેના સ્પર્ધાત્મક ધમકી રડારને ખસેડ્યું છે. અમેરિકાના એચએફએસ રિસર્ચના ચીફ એક્ઝિક્યુટિવ ફિલ ફર્શેટે ટીસીએસમાં ખોદકામ કરી રહ્યું છે કે કેમ તે અંગે પૂછતા ફિલ ટીશેશે જણાવ્યું હતું કે, આઇટી ડિલિવરી વિસ્તારોમાં તેઓ મુખ્યત્વે ટીસીએસને મુખ્ય ધમકીઓ માને છે.

તેથી એક્સેન્ચર ટીસીએસથી ગરમીનો સામનો કરી રહ્યો છે?

ખરેખર નહિ.

હવે માટે, એક્સેન્ચર ટીસીએસના કદ કરતા લગભગ બમણા છે. સપ્ટેમ્બર-ઑગસ્ટના નાણાકીય વર્ષના અનુસંધાનમાં એક્સેન્ચરે 13.5 ટકાનો વધારો નોંધાવ્યો હતો, જે આવકમાં 39.57 અબજ ડૉલરનો હતો. માર્ચ 2019 માં પૂરા થયેલા વર્ષમાં ટીસીએસ 9.6% વધીને $ 20.91 બિલિયનની આવક સાથે વૃદ્ધિ પામ્યો હતો.

એક્સેન્ચ્યુરે દાવો કર્યો છે કે તેના કુલ આવકનો 60% હિસ્સો ડિજિટલ છે, જે ટીસીએસના કુલ વ્યવસાયનો ત્રીજો ભાગ છે. ટીસીએસના બિલ્ડ-એવપ્ટ અભિગમ એ કંપનીઓની ખરીદી અને એક્ઝિક્યુટિવ્સની ભરતી કરવાની એસેન્ચરની વ્યૂહરચના સાથે વિરોધાભાસ ધરાવે છે.

“એક્સેન્ચર ગરમીનો સામનો કરી રહ્યો નથી. તેના બદલે, તે તેનાથી આગળ રહેવાનો પ્રયાસ કરે છે કારણ કે તે ઉદ્યોગને એકત્રીકરણ અને કોમોડિટાઇઝિંગ જુએ છે, “એમ એચએફએસ સંશોધનના ફેરશેટે જણાવ્યું હતું.

ઐતિહાસિક રીતે, વૈશ્વિક ધોરણે હજારો આઇટી સર્વિસીસ કંપનીઓ દ્વારા આપવામાં આવતાં સોલ્યુશન્સ વચ્ચે ભિન્નતા લાવવા માટે ઘણું બધું નથી. તેથી, મોટાભાગની આઇટી કંપનીઓ મજબૂત વેચાણ અને માર્કેટિંગ ટીમો પર આધાર રાખે છે. જો કે, છેલ્લા કેટલાક વર્ષોથી, ક્લાયન્ટ્સે તેમના આઇટી વિક્રેતાઓને ડેટા એનાલિટિક્સ, કૃત્રિમ ઇન્ટેલિજન્સ-પાવર પ્લેટફોર્મ્સ પર સોલ્યુશન્સ આપવા માટે દબાણ કર્યું છે, જેથી તેઓ તેમના વ્યવસાયોને વધુ સારી રીતે ચલાવવામાં સહાય કરી શકે.