સુપ્રીમ કોર્ટના ચુકાદામાં આઇફોન માલિકોને ઍપલ પર મોનોપોલીની જેમ અભિનય કરવા માટે દાવો કરવામાં આવે છે – ફોન એરેના

સુપ્રીમ કોર્ટના ચુકાદામાં આઇફોન માલિકોને ઍપલ પર મોનોપોલીની જેમ અભિનય કરવા માટે દાવો કરવામાં આવે છે – ફોન એરેના

સીએનએન અહેવાલ

યુએસ સુપ્રીમ કોર્ટે સોમવારે એક ચુકાદો પસાર કર્યો હતો જે ઓપન ઓપરેટિંગ સિસ્ટમ ઓફર કરતી એપલ અને અન્ય કંપનીઓને પ્રભાવિત કરે છે. 5 થી 4 મત દ્વારા, સુપ્રીમ કોર્ટે ચુકાદો આપ્યો હતો કે એપલ સામેના વિશાળ વર્ગ કાર્યવાહીમાં વાદીઓ સાબિત કરવાનો પ્રયાસ કરી શકે છે કે કંપનીએ આઇફોન માટે એપ્લિકેશન્સના ભાવને વધારવા દ્વારા એકાધિકાર તરીકે કાર્ય કર્યું છે. એપલ સામે આ ખૂબ ખર્ચાળ નિર્ણય હોઈ શકે છે; જે વાદીઓ એ એન્ટિટ્રસ્ટ સ્યુટ જીતી શકે છે તેઓને ત્રણ ગણી રકમના નુકસાનની રકમ આપી શકાય છે.

આઇઓએસ યુઝર્સ દ્વારા ફાઇલ કરાયેલા 2011 ના ક્લાસ એક્શન સ્યુટ પર કેસ આવ્યો છે. આરોપીઓએ એવો આરોપ મૂક્યો હતો કે એપલે 30% આવક કે જે ડેવલપરો એપલ દ્વારા તેમના વાણિજ્ય વેચતા વિકાસકર્તાઓ પાસેથી લે છે, iOS એપ્લિકેશન્સ માટે ઉચ્ચ ભાવોને પ્રોત્સાહિત કરે છે. અને કારણ કે આઇઓએસ એક બંધ સિસ્ટમ છે, આઇફોન અને આઇપેડ વપરાશકર્તાઓ ફક્ત એપલના સત્તાવાર સ્ટોરફ્રન્ટથી એપ્લિકેશન્સ ખરીદવા ફરજ પાડવામાં આવે છે. એન્ડ્રોઇડ, જે ઓપન સિસ્ટમ છે, વપરાશકર્તાઓને તૃતીય-પક્ષ એપ્લિકેશન સ્ટોર્સમાંથી એપ્લિકેશનોને દૂર કરવાની મંજૂરી આપે છે. ઍપલે કહ્યું કે તે માત્ર એક “મધ્યસ્થી” છે અને તે આ પ્રકારના સટ્ટાવાળી પાર્ટી હોવી જોઈએ નહીં. આજે નિર્ણય સાથે, સુપ્રીમ કોર્ટ, ટેક જાયન્ટ સાથે અસંમત.

સુપ્રીમ કોર્ટે 5-4 પર શાસન કર્યું હતું કે આઇફોન અને આઈપેડના માલિકો એપલ પાસેથી સીધા જ એપ્લિકેશન્સ ખરીદે છે, આમ તેઓ એપલ પર દાવો કરવા દે છે. ઈલિનોઈસ બ્રિક કંપની વી. ઇલિનોઇસ નામના 1977 ના કેસમાંના નિર્ણયમાં ફેડરલ કોર્ટમાં દાવો દાખલ કરવા માટે ફક્ત સીધી ખરીદદારોને મંજૂરી આપવામાં આવી છે, જેનો દાવો અવિશ્વાસના કાયદાઓનું ઉલ્લંઘન છે. ટ્રમ્પ એપોઇન્ટેઇ, જસ્ટીસ બ્રેટ એમ. કાવાનાઘે એપલ વિ. પેપર, નંબર 17-204 માં બહુમતી અભિપ્રાય લખ્યો હતો. સુપ્રીમ કોર્ટમાં બે વધુ ઉદાર ન્યાયમૂર્તિઓ જોડાયા હતા. ટ્રમ્પ નિયુક્ત ન્યાયમૂર્તિ નીલ ગોર્સેચ અસંમતિ લખી.

ચુકાદો એવું નથી કહેતો કે એપલ દોષિત છે; તે કહે છે કે કથિત વિરોધી ઉલ્લંઘન માટે કંપની પર દાવો માંડવામાં આવી શકે છે

ન્યાયમૂર્તિ કાવાનૌફે લખ્યું હતું કે જ્યારે “રિટેલર્સ ગ્રાહકોને નુકસાન પહોંચાડે તેવા ગેરકાયદેસર વિરોધી વર્તનમાં સંડોવાય છે,” ત્યારે આ ગ્રાહકોને રિટેલર્સ સામે તેમના કાર્યવાહી માટે જવાબદાર હોવાનો દાવો કરવા માટે દાવો કરવાનો અધિકાર છે. સર્વોચ્ચ અદાલતે બેઠેલા નવા ન્યાયમૂર્તિએ લખ્યું હતું કે, “આથી જ આપણી પાસે વિશ્વાસવિહીન કાયદો છે.” એ સમજવું અગત્યનું છે કે સુપ્રીમ કોર્ટે એવો આક્ષેપ કર્યો નથી કે ઍપલે એન્ટિટ્રસ્ટ કાયદાઓનું ઉલ્લંઘન કર્યું છે. જમીનમાં ઉચ્ચતમ અદાલત દ્વારા આજે લેવાયેલી કાર્યવાહી ફક્ત ક્લાસ એક્શન સ્યુટને બચાવકર્તા તરીકે એપલ સાથે ચાલુ રાખવા દે છે. એપલે સુપ્રીમ કોર્ટને જણાવ્યું હતું કે એપ સ્ટોર ખૂબ જ સફળ રહ્યું છે અને બે મિલિયન એપ્લિકેશન્સથી વધુ ઓફર કરે છે. કંપની કહે છે કે 2017 માં, તેણે 26 બિલિયન ડોલરથી વધુ વિકાસકર્તાઓને ચુકવ્યું હતું.

સર્વોચ્ચ અદાલતના ન્યાયાલયોએ આજે ​​શાસન કર્યું હતું કે ફેડરલ એન્ટિટ્રસ્ટ કાયદાઓની કથિત રીતે કથિત રૂપે આઇઓએસ વપરાશકર્તાઓ દ્વારા એપલ પર દાવો માંડવામાં આવી શકે છે

સર્વોચ્ચ અદાલતના ન્યાયાલયોએ આજે ​​શાસન કર્યું હતું કે ફેડરલ એન્ટિટ્રસ્ટ કાયદાઓની કથિત રીતે કથિત રૂપે આઇઓએસ વપરાશકર્તાઓ દ્વારા એપલ પર દાવો માંડવામાં આવી શકે છે

સાન ફ્રાન્સિસ્કોમાં નવમી સર્કિટ માટે યુનાઈટેડ સ્ટેટસ કોર્ટ ઑફ અપીલ્સ દ્વારા ચુકાદા પછી આ કેસ સર્વોચ્ચ અદાલતમાં આવ્યો હતો. બાદમાં જણાવ્યું હતું કે એપલ એપ્લિકેશન્સના “વિતરક” હતા. અદાલતની ત્રણ જજની પેનલે સર્વશ્રેષ્ઠ રીતે જજ વિલીયમ એ. ફ્લેચર સાથે એપલ માટે શાસન કર્યું હતું કે “એપલ આઇફોન એપ્લિકેશન્સનું વિતરક છે, જે તેને એપ સ્ટોર દ્વારા ખરીદદારોને સીધી વેચાણ કરે છે.”

ગ્રાહક એડવોકેસી ગ્રૂપ પબ્લિક નોલેજ અને ભૂતપૂર્વ જસ્ટીસ ડિપાર્ટમેન્ટ એન્ટિટ્રસ્ટ અધિકારીના ભૂતપૂર્વ અધ્યક્ષ જિન કિમલમેન જણાવે છે કે આ ચુકાદાને અન્ય તકનીકી કંપનીઓ પર નકારાત્મક અસર પડી શકે છે, જેમ કે એપલની જેમ, “દિવાલવાળું” સ્ટોરફ્રન્ટ ઓફર કરે છે. કિમમેલમેને નોંધ્યું હતું કે આજના ચુકાદામાં “ચોક્કસપણે ટેક્ન કંપનીઓને આશ્ચર્ય થશે કે ઓનલાઇન પ્લેટફોર્મ એન્વાયર્નમેન્ટમાં અવિશ્વાસ કાયદાઓ કેવી રીતે લાગુ કરવામાં આવશે.” અન્ય એન્ટિટ્રસ્ટ નિષ્ણાતો સુપ્રીમ કોર્ટના નિર્ણયથી ઉત્સાહિત હતા, ખાસ કરીને જેઓ ફક્ત થોડી મોટી કંપનીઓના હાથમાં આવી શક્તિ સાથે ખૂબ શક્તિશાળી હોવા માટે તકનીકી ઉદ્યોગની ટીકા કરતા હતા.

આ નિર્ણયથી રોકાણકારોને એપલના શેરને ડમ્પ કરવાની પણ તરફ દોરી ગઈ છે. આજે શેર લગભગ 6% અથવા 11.55 ડોલરની નીચે છે અને હાલમાં તે $ 185.63 પર ટ્રેડ થઈ રહ્યો છે.