Sri Lankan President Maithripala Sirisena.

શ્રીલંકાના રાષ્ટ્રપતિ મેથ્રીપલા સિરીસેના. | ફોટો ક્રેડિટ: જેસન લી

ઝી, સિરિસેના ‘સલામતી સહકાર’ અંગે ચર્ચા

ચીનના રાષ્ટ્રપતિ ક્ઝી જિનપિંગે અહીં સૂત્રોના જણાવ્યા પ્રમાણે, શ્રીલંકાને સંરક્ષણ સહકારથી લઈને ગુપ્ત માહિતી વહેંચવાથી “આતંકવાદને દૂર કરીને રાષ્ટ્રીય સુરક્ષાને મજબૂત કરવા” માટેના ટાપુના પ્રયત્નો માટે “તમામ સંભવિત સહાય” નું વચન આપ્યું છે.

હાલમાં પ્રમુખ આંતરરાષ્ટ્રીય પરિષદ માટે બેઇજિંગમાં રાષ્ટ્રપતિ મેથ્રીપલા સિરીસેના મંગળવારે શ્રી ક્ઝીને મળ્યા હતા. “તેમણે [શ્રી. ક્ઝી] જણાવ્યું હતું કે ચીન હંમેશાં શ્રીલંકા સાથે હાથમાં જવા માટે તૈયાર છે, જે આતંકવાદની પડકારને અસરકારક રીતે સામનો કરી રહ્યો છે, તે પછી ચીનની સરકાર કોઈપણ સમયે શ્રીલંકાને કોઈ પણ સહાય પૂરી પાડશે, એમ રાષ્ટ્રપતિ મીડિયા વિભાગ દ્વારા જણાવ્યું હતું. .

શ્રી સિરિસેનાએ વિનંતી કરી હતી કે, શ્રીલંકાના સુરક્ષા દળોને મજબૂત બનાવવા માટે ચીન એલકેઆર 2,600 મિલિયનની ગ્રાન્ટ આપશે, ઉપરાંત શ્રીલંકા પોલીસને એલકેઆર 1500 મિલિયનની કિંમતે 100 જીપ અને અન્ય સાધનો પૂરા પાડશે. સિરીસેનાના કાર્યાલયના નિવેદનમાં જણાવાયું છે કે ચર્ચામાં સંરક્ષણ ક્ષેત્રે સહકારને મજબૂત બનાવવા અને બંને દેશો વચ્ચેની ગુપ્ત માહિતીને વહેંચવા અંગે પણ ચર્ચા કરવામાં આવી હતી.

વધુમાં શ્રી શ્રી લંકા સામે શ્રી સિરિસેનાની ચિંતાને પ્રતિભાવ આપતા “આતંકવાદની જ્યોતને ચાહનારા વ્યક્તિઓને શોધી કાઢવા માટે તકનીકી કુશળતા અને સાધનસામગ્રીનો અભાવ”, શ્રી ક્ઝીએ અધિકારીઓને સહાય કરવા માટે શ્રીલંકાને ચીની તકનીકી ટીમ મોકલવાની ઓફર કરી છે.

બુધવારે બેઇજિંગમાં એક કોન્ફરન્સમાં બોલતા, ‘એશિયન સંસ્કૃતિના સંવાદ’ શીર્ષકવાળા શ્રી સિરીસેનાએ આતંકવાદ સામે લડવા માટે દેશો સાથે મળીને કામ કરવાની જરૂરિયાત પર ભાર મૂક્યો હતો. “હું આતંકવાદી જૂથો અને ધર્મ ઉગ્રવાદને હરાવવાની આવશ્યક જરૂરિયાતને જોઉં છું અને તમામ રાષ્ટ્રો મિત્રતા અને શાંતિમાં રહે છે.”