બંગાળ હિંસા: કેમ્પસથી સ્ટોન્સ આવ્યા, કેસરના શર્ટમાં પુરુષો વિદ્યાસાગર બસ્ટ તોડ્યા – ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ

બંગાળ હિંસા: કેમ્પસથી સ્ટોન્સ આવ્યા, કેસરના શર્ટમાં પુરુષો વિદ્યાસાગર બસ્ટ તોડ્યા – ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ

બંગાળની હિંસા: કેમ્પસથી સ્ટોન્સ આવ્યા, કેસરના શર્ટમાં પુરુષો વિદ્યાસાગર બસ્ટ તોડ્યા
વિદ્યાસાગર કૉલેજની બહાર ભાજપના કાર્યકરો દર્શાવે છે.

એક ક્લિપ યુવાનોનો સમૂહ બતાવે છે, કેટલાક ભગવા શર્ટ પહેરતા હોય છે અને ઓછામાં ઓછું એક કેસરની પગડેલું રમત છે, જે વિદ્યાસાગર કૉલેજના છાત્રાલયની બહાર સાંસ્કૃતિક ચિહ્ન ઈશ્વવર્ચન્દ્ર વિદ્યાસાગરની બસ્ટને ભાંગી પાડે છે. બીજેપીના ફ્લેગને લઈને, કેસરના શર્ટ અને ટર્બન પહેરેલા પુરુષો પર દિવાલ પર મોટા પથ્થરો ફેંકીને કેમ્પસમાં એક જુદો જુદો સમૂહ બતાવે છે.

કોલકાતા પોલીસે ટીએમસીના વિદ્યાર્થી વિંગ, તૃણમૂલ છાત્ર પરિષદ (ટીએમસીપી) ના સભ્યો અને કોલકાતામાં બીજેપીના વડા અમિત શાહ દ્વારા મંગળવારના રોડ શો દરમિયાન ભાજપના કાર્યકરો વચ્ચે થયેલી અથડામણની તપાસ કરનારી આ બે મુખ્ય વિડિઓ ક્લિપ્સ પૈકીની એક છે.

જ્યારે હિંસા શરૂ કરનાર બંને પક્ષો વચ્ચે દોષની રમત ચાલી રહી છે, ત્યારે ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ પોલીસ અધિકારીઓ, સાક્ષીઓ અને પ્રતિસ્પર્ધી પક્ષના કાર્યકર્તાઓ સાથે વાત કરે છે કે દરેકને ખબર છે કે અથડામણ થાય છે – રોડ શો શરૂ થાય તે પહેલાં. ટીએમસીપીએ માર્ગ પર દેખાવો કરવાની યોજના બનાવી હતી અને બીજેપી કોઈપણ “અણઘડ ઘટના” અટકાવવા માટે તૈયાર હતી.

પોલીસ સૂત્રોએ ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસને જણાવ્યું હતું કે હિંસા માટે ધરપકડ કરાયેલા 58 લોકો ભાજપના સમર્થકો હતા. જો કે, ટીએમસીએ પશ્ચિમ બંગાળની બહારથી ભાજપના કાર્યકર્તાઓને દોષિત ઠેરવ્યા છે, સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે હૂગલી, બર્ડવાન, ઉત્તર 24 પરગણ અને તિતાગઢ સહિતના અન્ય લોકોની ધરપકડ કરાયેલા ધરપકડ કરનારાઓમાંના મોટાભાગના લોકો.

“અમને સ્થાનિક નિવાસીઓ અને સોશિયલ મીડિયા પર વિડિઓ ફૂટેજ મળ્યો છે. વરિષ્ઠ પોલીસ અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે, બહારના લોકોએ ઘૂસણખોરી કરી, છાત્રાલયની જગ્યાને રદ કરી દીધી અને બસ્ટને બગાડ્યો.

બુધવાર, વિદ્યાસાગર કૉલેજના છાત્રાલય કેમ્પસમાં, દેખરેખ રાખનાર એસ.આર. મોહંતીએ જણાવ્યું હતું કે, રોડ શોના સ્થળે પહોંચતા લગભગ 15 મિનિટ પહેલાં લગભગ 6.30 કલાકે દ્વારને તાળું મારવાની સૂચના આપવામાં આવી હતી.

લોકસભાની ચૂંટણીઓ 2019: મતદાન શેડ્યૂલ, પરિણામ તારીખ, મતવિસ્તારવાર પરિણામો, એફએક્યુ, મુખ્ય ઉમેદવારો

“રેલીના ભાગરૂપે લગભગ 50-60 લોકોએ, દરવાજા પર દબાણપૂર્વક દબાણ કરવાનો પ્રયાસ કર્યો. તેઓ અંદર પાણીની બોટલ પણ ફેંકી રહ્યા હતા. હું ઉપલા માળે પહોંચ્યો, જ્યારે કેટલાક વિદ્યાર્થીઓ અમારી સ્ત્રીઓના કૉલેજ તરફ પાછા ફર્યા. પોલીસ પહોંચ્યા ત્યાં સુધી, તેઓએ વિદ્યાસાગરના ફર્નિચર અને બસ્ટનો ભંગ કર્યો હતો, એમ મોહંતીએ જણાવ્યું હતું.

એક પત્રકારત્વ વિદ્યાર્થી, જે તે સમયે કેમ્પસ છોડવાની તૈયારીમાં હતો, તેણે કહ્યું હતું કે તેને બીજા માળના કોરિડોરમાં આશ્રય લેવો પડ્યો હતો. “જયારે તેઓએ ફર્નિચર તોડ્યો ત્યારે દર વખતે જય શ્રી રામ તેમને બૂમો પાડતા હતા. પોલીસે નામ જાહેર ન કરવાની શરતે કહ્યું હતું કે, હું મારા બે મિત્રો સાથે ઉપર ચાલ્યો ગયો હતો અને પાછળથી સાથી વિદ્યાર્થીઓએ પોલીસને બહાર કાઢ્યા બાદ તેમને બહાર કાઢવામાં આવ્યા હતા.

“આખું કૉલેજ રદ કરવામાં આવ્યું હતું. તેઓ ઉપલા માળ, નુકસાન પામેલા કમ્પ્યુટર્સ અને વિંડો ગ્લાસમાં ગયા, “એમ કોલેજ વિદ્યાર્થીઓ સંઘના ટીએમસીપીના સભ્ય અને ઉપ-પ્રમુખ સુભામ મંડલે જણાવ્યું હતું.

સમજાવ્યું: જ્યાં વિદ્યાસાગર ભારતીય સામાજિક સુધારાના ઇતિહાસમાં છે

ભાજપના નેતા મુકુલ રોયે જણાવ્યું હતું કે, તેમની પાર્ટી પાસે “આ ઘટના પાછળ કોણ છે તે સાબિત કરવા માટેના ફોટા” હતા. “રેલીની સુનિશ્ચિત કરવામાં આવી હતી અને તેને મંજૂરી મળી હતી, તેથી આ લોકો (ટીએમસીપી) ને અવરોધ ઊભો કરવાની છૂટ કેવી હતી? આપણે બધા વિદ્યાસાગરને માન આપીએ છીએ, “તેમણે કહ્યું.

રાજ્ય સરકારના અધ્યક્ષ, સપ્તર્ષિ સરકાર, અખિલ ભારતીય વિદ્યાપીઠ પરિષદ (એબીવીપી) દ્વારા “ઉચ્ચ-સ્તરની તપાસ” માંગવામાં આવી. “વિદ્યાસાગરના બસ્ટને બરતરફ કરવા દોષી ઠરેલા કોઈને સજા થવી જોઈએ. પરંતુ રાજ્ય સરકારે યોગ્ય પોલીસ વ્યવસ્થાઓની અભાવ માટે જવાબદારી લેવી જોઈએ. હવે ખાતરી કરવી જોઈએ કે નિર્દોષ લોકો ધરપકડ અને પજવણી કરવામાં નહીં આવે. ”

અથડામણ દરમિયાન વિસ્તારમાં હાજર રહેલા ભાજપના કાર્યકરોએ જણાવ્યું હતું કે રોડશોઝ પસાર થતાં તેમના પર પથ્થરો ફેંકવામાં આવ્યા હતા. “તેઓએ અમને છાત્રાલયની છત પરથી પથ્થર ફેંકી દીધા. અમને કેટલાક હિટ કરવામાં આવી હતી. શા માટે કોઈ કારણ વગર છાત્રાલયમાં જવું જોઈએ? “પક્ષના કાર્યકરને ઓળખવા માંગતા ન હતા.

અરવિંદ સિંહ, જે આ વિસ્તારમાં ઝવેરાતની દુકાન ધરાવે છે, જણાવ્યું હતું કે આ અથડામણ ઓછામાં ઓછો અડધો કલાક ચાલ્યો હતો. “ભાજપના કાર્યકર્તાઓએ તૃણમૂલ સમર્થકોની સંખ્યામાં વધારો કર્યો છે. પરંતુ ભાગ્યે જ કોઈ પોલીસ હતી. લોકોએ કેમ્પસની અંદરથી પથ્થરો ફેંકી દીધા અને ભાજપના કાર્યકરોએ કેમ્પસમાં બળપૂર્વક પ્રવેશ કર્યો અને બધું જ બગાડ્યું, “તેમણે જણાવ્યું હતું.

ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ સોમવારથી એક વિડિઓક્લિપનો પણ ઉપયોગ કરે છે જેમાં સ્થાનિક ભાજપના નેતા રાજેશ સિંહ, જેમણે તાજેતરમાં કૉંગ્રેસથી હાંકી કાઢ્યા હતા, તેમણે વોટસ ગ્રૂપને સંબોધતા સાંભળ્યું છે: “કાલ કા રોડશો મેં ઝંમેલા, ઝાંઝત હો સકતા હૈ … કાલ આપકો ઝમલે ખરીદકે ભી કર્ણા હૈ તો કર્ણા હૈ, મેજર આપ લોગન કોઆના હૈ … આથ ફૂટ કા દાંડા લેક, વો પોલીસ અને ટીએમસીના ગોંડાનો સે લડના હૈ હમ લોગન કો (આવતીકાલના રોડ શોમાં મુશ્કેલી ઊભી થઈ શકે છે … જો તમારે તકલીફની વાત આવે તો પણ ભાગ લેવો પડશે … આઠ ફુટ લાકડીઓ સાથે, અમને પોલીસ અને ટીએમસી ગુનો સાથે લડવું પડશે). ”

વાંચો | મમતા બેનરજી: ઇસી ભાજપના પ્રવક્તા છે, મોદી અને શાહના આદેશ લઈ રહ્યા છે

ક્લિપ વિશે પૂછતા સિંહે કહ્યું: “મને એવી માહિતી મળી હતી કે ટીએમસીપી રોડ શોમાં ખલેલ પહોંચાડશે અને અમને કાળો ફ્લેગ બતાવશે અને સૂત્રોચ્ચાર કરશે. અમને ગ્રાઉન્ડ અહેવાલો પણ મળ્યા છે કે તેઓ અમને ઉશ્કેરવા તૈયાર છે. તેથી, આપણે પોતાને તૈયાર કરવાનું હતું. જો કોઈ મને નુકસાન પહોંચાડવાનો પ્રયાસ કરે અને મારા નેતાઓ પર હુમલો કરે, તો શું હું ચૂપચાપથી ઊભા રહીશ? દરેકને સ્વ બચાવ કરવાનો અધિકાર છે. ”

પોલીસે જણાવ્યું હતું કે કલકત્તાના મુખ્ય દ્વારની યુનિવર્સિટી નજીક 15 મિનિટ પહેલાં મુશ્કેલી ઊભી થઈ હતી, જ્યાં ટીએમસીપીના સભ્યોના જૂથે શાહ સામે પ્લેકાર્ડ્સ અને બ્લેક ફ્લેગ્સ સાથે પ્રદર્શન કર્યું હતું. હરીફ પક્ષોને પોલીસ દ્વારા અલગ કરવામાં આવ્યા હતા.

પોલીસે જણાવ્યું હતું કે ધરપકડ કરવામાં આવેલા 58 વ્યક્તિઓને ત્રણ પોલીસ સ્ટેશનમાં ત્રણ કેસમાં કોર્ટમાં રજૂ કરવામાં આવ્યા હતા. દસ વ્યક્તિને પોલીસ કસ્ટડીમાં અને બાકીની ન્યાયિક કસ્ટડીમાં રિમાન્ડ કરવામાં આવી છે. લગભગ 56 અન્ય લોકોને નિવારક પગલાં તરીકે અટકાયતમાં રાખવામાં આવ્યા હતા અને બાદમાં છૂટા કરવામાં આવ્યા હતા, એમ પોલીસે જણાવ્યું હતું.

આરોપીઓનો મુખ્યત્વે આઇપીસી કલમ 148-149 (ગેરકાનૂની એસેમ્બલી), 332 (ડ્યૂટીમાંથી જાહેર કર્મચારીને રોકવા માટે સ્વૈચ્છિક રીતે નુકસાન પહોંચાડવું), 353 (ફરજ અથવા ફોજદારી દળને ફરજમાંથી જાહેર સેવકને અટકાવવા), 323 (સ્વેચ્છાએ નુકસાન પહોંચાડવું) હેઠળ આરોપ મૂકવામાં આવ્યો છે. , 324 (ખતરનાક શસ્ત્રો દ્વારા સ્વેચ્છાએ નુકસાન પહોંચાડ્યું) અને જાહેર મિલકત અધિનિયમના નિવારણના વિભાગો હેઠળ.

ભારતીયઈક્સપ્રેસ / પસંદગી પર લોકસભાની ચૂંટણી 2019 રીઅલ-ટાઇમ અનુસરો. લોકસભાની ચૂંટણી શેડ્યૂલ , લોકસભાની મતવિસ્તારની વિગતો તેમજ જ્યાં નરેન્દ્ર મોદી અને રાહુલ ગાંધી લોકસભાની ચૂંટણીમાં પ્રચાર કરી રહ્યા છે ત્યાં તપાસો. Twitter પર, નવીનતમ સમાચાર અને વિશ્લેષણ માટે @ ડિસિઝન2019 ને અનુસરો.