તમારા હૃદયને તંદુરસ્ત રાખો: સોડિયમના સેવનને કાપો, પ્રારંભિક મૃત્યુના જોખમને ઘટાડવા માટે જંક ફૂડ ખાવું – ઇકોનોમિક ટાઇમ્સ

તમારા હૃદયને તંદુરસ્ત રાખો: સોડિયમના સેવનને કાપો, પ્રારંભિક મૃત્યુના જોખમને ઘટાડવા માટે જંક ફૂડ ખાવું – ઇકોનોમિક ટાઇમ્સ

વિલંબિત મૃત્યુના અડધાથી વધુ, અને 70 વર્ષ પહેલાંના બે તૃતીયાંશ મૃત્યુમાં વિલંબ થાય તેવું માનવામાં આવે છે.

બૉલીવુડ |

જૂન 11, 2019, 03.56 PM IST

ગેટ્ટી છબીઓ

જંક-ફૂડ 1_ ગેટ્ટી છબીઓ
હાઈ બ્લડ પ્રેશર એ કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોગ માટેનું એક મુખ્ય જોખમ પરિબળ છે.

ન્યૂ યૉર્ક: લોકોની સંખ્યા ઘટાડવા માટે વિશ્વવ્યાપી પ્રયાસ

લોહિનુ દબાણ

, કાપવું

સોડિયમનો વપરાશ

અને દૂર કરો

વધારાની ચરબી

તેમના આહારથી 94 મિલિયન અકાળે મૃત્યુ અટકાવી શકે છે

કાર્ડિયોવાસ્ક્યુલર રોગ

(સીવીડી) એક ક્વાર્ટર સદીમાં, એક અભ્યાસ કહે છે.

જર્નલ સર્ક્યુલેશનમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસમાં જણાવાયું છે કે, હસ્તક્ષેપોમાંથી મોટાભાગના ફાયદા માટેના વિસ્તારોમાં પૂર્વ એશિયા, પેસિફિક અને દક્ષિણ એશિયા તેમજ પેટા સહારન આફ્રિકાના દેશોનો સમાવેશ થાય છે.

હાર્વર્ડ TH ચેન સ્કૂલ ઑફ પબ્લિક હેલ્થના ગ્લોબલ હેલ્થના એસોસિયેટ પ્રોફેસર ગુડારઝ દાનીએએ જણાવ્યું હતું કે, “આ ત્રણ હસ્તક્ષેપોના સંયોજન પર અમારા સંસાધનો પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવાથી કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર આરોગ્ય પર મોટી સંભવિત અસર થઈ શકે છે.”

અભ્યાસ માટે, સંશોધકોએ અનેક અભ્યાસો અને અંદાજમાંથી વૈશ્વિક ડેટાનો ઉપયોગ કર્યો હતો

વિશ્વ સ્વાસ્થ્ય સંગઠન

તેમની ગણતરી કરવામાં.

તેઓએ અંદાજ લગાવ્યો કે ઉપચારની સ્કેલિંગ

હાઈ બ્લડ પ્રેશર

વિશ્વની વસ્તીના 70 ટકા લોકો 39.4 મિલિયન લોકોનું જીવન વધારી શકે છે.

મીઠું કાપી લો, ડ્રિન્ક ફ્લુઇડ્સ: ક્રોનિક હાર્ટ નિષ્ફળતાને ટાળવા માટે સરળ ડાયેટ ટીપ્સ

તમારું હૃદય સાચવો

29 સપ્ટે, ​​2018

કાર્ડિયાક અથવા હૃદયની નિષ્ફળતા એક તબીબી સ્થિતિ છે જેમાં શરીરના પેશીઓની જરૂરિયાતોને પહોંચી વળવા હૃદય રક્ત બહાર કાઢવાની ક્ષમતા ગુમાવે છે. આ કારણને ધ્યાનમાં લીધા વગર, મદ્યપાન અને મૃત્યુદરને રોકવા માટે આ સ્થિતિમાં પોષક ચિંતાઓને સંબોધિત કરવાની જરૂર છે. દીર્ઘકાલિન હૃદય નિષ્ફળતાવાળા દર્દીઓને તબીબી સ્થિતિ અને ઓછી આહાર લેવાથી વજન ઓછું થવાનું જોખમ રહેલું છે, જે નબળી ભૂખ, ડિપ્રેશન અથવા દવાઓના વપરાશને લીધે ભૂખ ઓછો થાય છે. પોષક સંતુલન જાળવવા અને પુનઃસ્થાપિત કરવા માટેના ડાયેટરી હસ્તક્ષેપ જરૂરી છે. ઉપચાર ઉપચાર ભાગ. તેમાં કેલરીના સેવનમાં યોગ્ય ફેરફાર, સોડિયમ અને પ્રવાહીમાં ઘટાડો, શરીરમાં પોટેશિયમ અને મેગ્નેશિયમનું જાળવણી, અને વિટામિન્સ અને ખનિજો સાથે યોગ્ય સપ્લિમેંટનનો સમાવેશ થાય છે. અહીં મેક્સ હોસ્પિટલના મુખ્ય હોસ્પિટલના મુખ્ય ન્યુટ્રિશનસ્ટ ડૉ. રિતિકા સમદારે કેટલાક સરળ સૂચનો આપ્યાં છે. .

કૅલરીઝ જુઓ

29 સપ્ટે, ​​2018

મેદસ્વી દર્દીઓને કાર્ડિયાક વર્ક લોડ ઘટાડવા માટે વજન ઘટાડવા પ્રોત્સાહન આપવામાં આવે છે. બીજી તરફ, લાંબા સમયથી હૃદયની નિષ્ફળતાવાળા કુપોષણવાળા દર્દીઓમાં, જરૂરિયાતને પહોંચી વળવા માટે કેલરીના સેવનમાં વધારો થવો જોઈએ.

મીઠું પર કાપો

29 સપ્ટે, ​​2018

હૃદયની નિષ્ફળતાવાળા દર્દીઓમાં, મીઠાના સેવનમાં ઘટાડો નોંધપાત્ર સુધારણા લાવે છે. મોટેભાગે, દરરોજ 2-3 ગ્રામ મીઠાની મર્યાદા નક્કી કરવામાં આવે છે. આને સોડિયમ સમૃદ્ધ ખોરાકના વપરાશ પર નિયંત્રણ અને ટેબલ મીઠાની મર્યાદિત ઉપયોગની જરૂર છે.

વધુ ફળો અને શાકભાજી ખાય છે

29 સપ્ટે, ​​2018

મોટાભાગના મૂત્રપિંડ પોટેશિયમ અને મેગ્નેશિયમના વિસર્જનને શરીરમાં ખનિજોને ઘટાડવા તરફ દોરી જાય છે. પોટેશિયમ અને મેગ્નેશિયમ સમૃદ્ધ ખોરાકમાં તાજા ફળો અને શાકભાજી જેવા ખોરાકને પ્રોત્સાહન આપવામાં આવે છે અને પૂરવણીનો પણ ઉપયોગ કરવામાં આવે છે.

સ્વયંને હાઈડ્રેટેડ રાખો

29 સપ્ટે, ​​2018

તીવ્ર પ્રવાહી ભારવાળા દર્દીઓમાં, જેઓ મૂત્રપિંડના ઊંચા ડોઝની જરૂરિયાત ધરાવતા હોય અથવા તે વધારે પ્રવાહીમાં લેવાતા હોય તેટલા દૈનિક પાણી અને પ્રવાહીનો વપરાશ દરરોજ 500 થી 2000 મિલિગ્રામની મર્યાદામાં મર્યાદિત હોવો જોઈએ.

કટીંગ

સોડિયમ

30 ટકાથી વધુ વપરાશથી 40 મિલિયન લોકોની મૃત્યુ થઈ શકે છે અને સીવીડી માટેનું એક મુખ્ય જોખમ પરિબળ હાઈ બ્લડ પ્રેશર ઘટાડવામાં પણ મદદ કરી શકે છે.

અને ટ્રાન્સ ચરબીને દૂર કરવાથી 14.8 મિલિયન પ્રારંભિક મૃત્યુને અટકાવી શકાય છે.

તમામ વિલંબિત મૃત્યુના અડધા કરતાં વધુ, અને 70 વર્ષ પહેલાં વિલંબિત થતાં બે તૃતીયાંશ મૃત્યુ પુરુષો વચ્ચે હોવાનો અંદાજ છે, એમ સંશોધકોએ શોધી કાઢ્યું છે.

લેખકોએ જણાવ્યું હતું કે સીએમડી-સંબંધિત મૃત્યુને ઘટાડવા માટે વિવિધ કાર્યક્રમો અને નીતિઓ આવશ્યક છે. બ્લડ પ્રેશર દવાઓના ઉપયોગમાં વધારો કરવો એ એક મહત્વપૂર્ણ વ્યૂહરચના છે, જેમાંથી ઘણા સલામત અને સસ્તું છે.

સંશોધકોએ સ્વીકાર્યું હતું કે ત્રણ દરમિયાનગીરીને વધારવું એ “વિશાળ પડકાર” હશે, જેના માટે દેશો આરોગ્ય સંભાળ ક્ષમતા અને ગુણવત્તાને વધારવા માટે વધારાના સંસાધનો બનાવશે.

વર્લ્ડ હાર્ટ ડે: વ્યાયામ, બદામ ખાય, અને કાર્ડિયાક સમસ્યાઓ દૂર રાખવા માટે તણાવ ઓછો કરો

સુખી જીવન માટે ગુપ્ત

25 સપ્ટે, ​​2018

ધ લેન્સેટ ગ્લોબલ હેલ્થ દ્વારા પ્રકાશિત એક અભ્યાસ મુજબ, દેશમાં કુલ મૃત્યુના એક ક્વાર્ટરથી કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર હૃદય બિમારીઓનું કારણ બને છે અને ગ્રામ્ય વસ્તી અને યુવાન પુખ્ત વયના લોકોને સૌથી વધુ અસર કરે છે. આ અભ્યાસમાં એ પણ દર્શાવવામાં આવ્યું છે કે ખાસ કરીને 1970 ના દાયકામાં જન્મેલા નાના પુખ્ત વયના લોકો હૃદયના ધમનીના સંકુચિતતાને કારણે મૃત્યુદરમાં સૌથી વધુ છે. ન્યુટ્રિશનિસ્ટ્સ દર્શાવે છે કે કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોગોનું જોખમ જીવનશૈલીના ફેરફારો દ્વારા ઘટાડી શકાય છે. તેમાંના કેટલાક નીચે મુજબ છે: (ટેક્સ્ટ: દિવ્ય શેખર)

બદામ પર લાવો

25 સપ્ટે, ​​2018

સંશોધન સૂચવે છે કે બદામ, પ્રોટીનનું સ્ત્રોત અને ડાયેટરી ફાઇબરમાં ઊંચું, સ્વસ્થ લોહીની શર્કરાના સ્તરને જાળવી રાખવામાં અને કાર્બોહાઇડ્રેટ ખોરાકની નીચી ક્ષારયુક્ત ખાંડની અસરને જાળવવામાં મદદ કરે છે. નાગપુર સ્થિત પોષકશાસ્ત્રી મેઘના કુમારે જણાવ્યું હતું કે 43 ગ્રામ સૂકા શેકેલા, થોડું મીઠું ચડાવેલું બદામ ખાવાથી ભૂખ ઓછી થાય છે અને વિટામિન ઇ અને ખોરાકના વજનમાં વધારો કર્યા વગર વિટામિન ઇ અને મોનોનસેચ્યુરેટેડ (સારા) ચરબીનો વપરાશ કરવામાં આવે છે.

ફિટ રાખવા

25 સપ્ટે, ​​2018

તમારા રોજિંદા રોજિંદા ભાગ તરીકે કસરત શામેલ કરો અને સક્રિય જીવનશૈલી રાખો. પોષણશાસ્ત્રી માધુરી રુઇયાના જણાવ્યા મુજબ, “એક તંદુરસ્ત હૃદય માટે અઠવાડિયાના પાંચ દિવસ માટે દરરોજ 30 મિનિટની મધ્યમ કસરતની ભલામણ કરવામાં આવે છે.”

સ્વસ્થ આહારની આદતો

25 સપ્ટે, ​​2018

નિષ્ણાતોએ જણાવ્યું હતું કે વ્યક્તિએ પ્રમાણમાં સારા ચરબીનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ અને આહારમાંથી સંતૃપ્ત અને ટ્રાન્સ ચરબીને ટાળવું જોઈએ. એફએસએસએઆઈના ઈટ રાઇટ મૂવમેન્ટ દ્વારા દૈનિક આહારમાં ખાંડ, મીઠું અને તેલમાં ઘટાડો કરવાની ભલામણ કરવામાં આવી છે. દિલ્હી સ્થિત પોષણશાસ્ત્રી રિતિકા સમદારે કહ્યું હતું કે, “અડધાથી હૃદયની બિમારીમાં થતી ઘટનાઓમાં ઘટાડો કરવા માટે ખાંડ, મીઠું અને તેલનો અડધો ભાગ ઘટાડો.”

ધુમ્રપાન છોડી દો

25 સપ્ટે, ​​2018

બેંગલુરુ સ્થિત પોષણશાસ્ત્રી શીલા ક્રિષ્નાસ્વામીએ કહ્યું હતું કે, ધૂમ્રપાન એથરોસ્ક્લેરોસિસના જોખમને વધારીને ધમનીઓના માળખા અને કાર્યને નુકસાન પહોંચાડી શકે છે. સિગારેટના ધૂમ્રપાનથી શ્વાસ લેવામાં આવતા કાર્બન મોનોક્સાઇડ રક્તમાં ઓક્સિજનનું સ્તર ઘટાડવામાં સહાય કરે છે. બીજા હાથના તમાકુનો ધૂમ્રપાન બિન ધૂમ્રપાન કરનારાઓમાં હૃદય રોગનું કારણ બને છે, જેનો અર્થ છે કે તમે તમારા નજીકના લોકોના સ્વાસ્થ્યને પણ નુકસાન પહોંચાડી શકો છો. ”

પણ વાંચો

ખોટી માન્યતા: દિવસમાં 25 કપ જેટલી કોફીનો વપરાશ હૃદયના આરોગ્યને નુકસાન પહોંચાડી શકે નહીં

સારા હૃદયના સ્વાસ્થ્યની ગુપ્તતા જાણવા માંગો છો? દરરોજ બ્લુબેરીનો એક કપ લો

10 મિનિટના HIIT વર્કઆઉટ્સ, પ્રકાર 2 ડાયાબિટીસના હૃદયના આરોગ્યને સુધારી શકે છે

શું તમે પૂરતી ઊંઘ મેળવો છો? તમારા હૃદયની તંદુરસ્તી માટે તે મહત્વપૂર્ણ છે

HIIT વર્કઆઉટ્સ તમારા બાળકોના હૃદયની તંદુરસ્તીને સુધારી શકે છે

તમારા દેશ / પ્રદેશમાં ટિપ્પણી કરવાની સુવિધા અક્ષમ છે.

કૉપિરાઇટ © 2019 બેનેટ, કોલમેન એન્ડ કંપની લિમિટેડ. સર્વહક સ્વાધીન. પુનઃપ્રકાશ અધિકારો માટે: ટાઇમ્સ સિંડિકેશન સેવા