રેડિયેશન ફેફસાંના કેન્સરના દર્દીઓમાં કાર્ડિયાક જોખમ વધારે છે: અભ્યાસ – વ્યવસાય ધોરણ

રેડિયેશન ફેફસાંના કેન્સરના દર્દીઓમાં કાર્ડિયાક જોખમ વધારે છે: અભ્યાસ – વ્યવસાય ધોરણ

તાજેતરના અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે સ્થાનિક રીતે અદ્યતન નોન-સ્મોલ સેલ ફેફસાંના કેન્સર (એનએસસીએલસી) માટે સારવાર કરનારા દર્દીઓ હૃદયરોગનો હુમલો અને હૃદયની નિષ્ફળતાના જોખમમાં છે.

અમેરિકન કોલેજ ઓફ કાર્ડિયોલોજી’ જર્નલમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસ મુજબ, હૃદયમાં વિતરિત સરેરાશ રેડિયેશન ડોઝ મુખ્ય પ્રતિકૂળ કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર ઇવેન્ટ્સ અને મૃત્યુના જોખમમાં વધારો કરે છે.

દર્દીઓમાં જેઓ અગાઉથી અસ્તિત્વ ધરાવતી હૃદયની બિમારી ધરાવતા ન હતા, સારવાર બાદ મોટી કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર ઇવેન્ટ હોવાનું જોખમ એવા લોકોની દરોને ઓળંગી ગયા હતા જેમ કે આવા ઇવેન્ટ્સના ઊંચા જોખમમાં માનવામાં આવે છે.

અભ્યાસના વરિષ્ઠ લેખક રેમન્ડ મેક કહે છે કે, “આ ભયાનક ડેટા છે – મને લાગે છે કે હું આ પ્રકારનાં કેન્સર માટે સારવાર કરું છું તેવા 10 દર્દીઓમાંનો એક હૃદયરોગનો હુમલો અથવા અન્ય મુખ્ય કાર્ડિયાક ઇવેન્ટ કરાવશે .”

“આ કાર્ડિયાક ઇવેન્ટ્સ પહેલાં અને વધુ વખત પહેલાં વિચારવામાં આવી રહી છે. વધુ દર્દીઓ કાર્ડિયાક ઝેરીતાના આ જોખમને અનુભવવા માટે લાંબા સમય સુધી જીવી રહ્યા છે. આ દર્દીઓને મદદ કરવા માટે આપણે આ તરફ ધ્યાન આપવું અને કાર્ડિયોલોજિસ્ટ્સ સાથે મળીને કામ કરવાનું શરૂ કરવું જોઈએ.”

ઘણા કિસ્સાઓમાં, હૃદયમાં કિરણોત્સર્ગની માત્રા એ એક દર્દીને ફેફસાના કેન્સરથી સારવાર માટે એકમાત્ર રસ્તો છે .

“ફેફસાના કેન્સરવાળા દર્દીઓની સારવાર કરતી વખતે, તે જોખમોનું સંતુલન છે,” અભ્યાસના મુખ્ય લેખક , કેટલેન એટકિન્સે જણાવ્યું હતું. “પરંતુ પ્રાથમિક સારવારના ચિકિત્સકો અને કાર્ડિયોલોજિસ્ટ્સ સાથે સહયોગ કરવા માટે દર્દીઓ અને સુધારણા માટેના રૂમમાં સારવાર માટેના ઑપ્ટિમાઇઝેશનમાં સુધારાની જગ્યા ક્યાં છે તે વિશે અમને વિચારવાની જરૂર છે.”

તેમના અભ્યાસ હાથ ધરવા માટે, મેક, એટકિન્સ અને સાથીઓએ થોરાસિક રેડિયોથેરપી સાથે સારવાર કરનારા 748 એનએસસીએલસી દર્દીઓ માટેના ડેટા અને પરિણામોનું વિશ્લેષણ કર્યું .

સારવાર પછી, કુલ 77 દર્દીઓ (10.3 ટકા) એ હૃદયની આક્રમકતા અને હૃદયની નિષ્ફળતા સહિતની મોટી પ્રતિકૂળ કાર્ડિયાક ઇવેન્ટનો અનુભવ કર્યો . હાર્ટ રેડિયેશન એક્સ્પોઝરના વધેલા ડોઝ સાથેના કાર્ડિયાક ઇવેન્ટ્સમાં વધારો થયો હોવાનું ટીમએ જોયું, ખાસ કરીને એવા દર્દીઓમાં જેઓને રેડિયોથેરાપી પ્રાપ્ત કરતા પહેલા હૃદય રોગ ન હતો .

તેમના તારણોના આધારે, લેખકોએ હાઈ કાર્ડિયાક રેડિયોથેરપી ડોઝની વધુ કડક અવગણના કરવાની ભલામણ કરી હતી અને રાષ્ટ્રીય દિશાનિર્દેશો (હાલમાં 10 ગાય વિરુદ્ધ 20 ગાય) ની ભલામણ કરતાં દર્દીઓ માટે ખૂબ ઓછી કાર્ડિયાક રેડિયેશન થેરેપી ડોઝ મર્યાદા ધ્યાનમાં લેવાની ભલામણ કરી હતી.

(આ વાર્તા બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ સ્ટાફ દ્વારા સંપાદિત કરવામાં આવી નથી અને સિંડિકેટેડ ફીડમાંથી સ્વતઃ-જનરેટ થયેલ છે.)