વૈજ્ઞાનિકોએ ઉચ્ચ જોખમવાળા લોકોમાં પ્રકાર 1 ડાયાબિટીસ વિલંબ માટે સારવાર વિકસિત કરી છે – ન્યૂઝ 18

વૈજ્ઞાનિકોએ ઉચ્ચ જોખમવાળા લોકોમાં પ્રકાર 1 ડાયાબિટીસ વિલંબ માટે સારવાર વિકસિત કરી છે – ન્યૂઝ 18

Scientists Have Developed a Treatment to Delay Type 1 Diabetes Among People at High Risk
રજૂઆત માટે છબી.

પ્રથમમાં, વૈજ્ઞાનિકોએ એવી સારવાર વિકસાવી છે જે જોખમમાં હોય તેવા લોકોમાં બે કે તેથી વધુ વર્ષો સુધી પ્રકાર 1 ડાયાબિટીસને વિલંબ કરી શકે છે. ન્યૂ ઇંગ્લેંડ જર્નલ ઓફ મેડિસિનમાં પ્રકાશિત થયેલા સંશોધનોમાં એન્ટિ-સીડી 3 મોનોક્લોનલ એન્ટિબોડી (ટેપ્લિઝુમબ) સાથે સારવાર કરવામાં આવી હતી.

અમેરિકાના યેલ યુનિવર્સિટીના સંશોધકોએ 8-49 વર્ષની ઉંમરના 76 સહભાગીઓની નોંધણી કરી હતી, જેઓ ટાઇપ 1 ડાયાબિટીસ ધરાવતા લોકોના સંબંધી હતા, તેમાં ડાયાબિટીસ સંબંધિત ઓટો એન્ટિબોડીઝ (રોગપ્રતિકારક તંત્ર દ્વારા બનાવેલ પ્રોટીન), અને અસામાન્ય ગ્લુકોઝ (ખાંડ) સહનશીલતા. સહભાગીઓને સારવાર જૂથમાંથી રેન્ડમલી સોંપવામાં આવી હતી, જેને ટેપ્લિઝુમૅબનો 14-દિવસનો કોર્સ મળ્યો હતો, અથવા નિયંત્રણ જૂથ, જેને પ્લેસિબો મળ્યો હતો.

બધા સહભાગીઓએ અભ્યાસ પૂર્ણ ન થાય ત્યાં સુધી ગ્લુકોઝ સહિષ્ણુતા પરિક્ષણ નિયમિતરૂપે પ્રાપ્ત કર્યું, અથવા જ્યાં સુધી તેઓએ ક્લિનિકલ ટાઇપ 1 ડાયાબિટીસ વિકસાવ્યા ન હોય ત્યાં સુધી – જે પણ પ્રથમ થયું. આ ટ્રાયલ દરમિયાન, નિયંત્રણ જૂથના 72 ટકા લોકોએ ક્લિનિકલ ડાયાબિટીસ વિકસાવ્યો હતો, ફક્ત 43 ટકા teplizumab જૂથ. ક્લિનિકલ ડાયાબિટીસ વિકસાવવા માટે નિયંત્રણ જૂથના લોકોનો સરેરાશ સમય ફક્ત 24 મહિનાનો હતો, જ્યારે સારવાર જૂથમાં ક્લિનિકલ ડાયાબિટીસ વિકસાવનારા લોકોએ નિદાન માટે પ્રગતિ કરતા 48 મહિનાનો સરેરાશ સમય લીધો હતો.

પ્રકાર 1 ડાયાબિટીસ વિકસે છે જ્યારે રોગપ્રતિકારક તંત્રના ટી કોષો શરીરના પોતાના ઇન્સ્યુલિન-ઉત્પાદક બીટા કોષોને ખોટી રીતે નાશ કરે છે. ગ્લુકોઝને ઊર્જામાં ફેરવવા માટે ઇન્સ્યુલિનની આવશ્યકતા છે. Teplizumab બી કોષો ના વિનાશ ઘટાડવા ટી કોશિકાઓ લક્ષ્ય રાખે છે.

“પાછલા ક્લિનિકલ સંશોધનમાં જાણવા મળ્યું છે કે તાજેતરના પ્રારંભિક ક્લિનિકલ ટાઇપ 1 ડાયાબિટીસ ધરાવતા લોકોમાં ટેપ્લિઝુમબ અસરકારક રીતે બીટા કોશિકાઓના નુકસાનને ધીમો પાડે છે, પરંતુ યેલ યુનિવર્સિટીના કેવન સી હેરોલ્ડે કહ્યું હતું કે, જે લોકોને ક્લિનિકલ બિમારી ન હતી તેવા લોકોમાં ક્યારેય પરીક્ષણ કરવામાં આવ્યું ન હતું.

“અમે જોવું હતું કે પ્રારંભિક હસ્તક્ષેપથી લોકો માટે જોખમ રહેલું છે જે હાઈ રિસ્ક છે પરંતુ હજી સુધી ટાઇપ 1 ડાયાબિટીસના લક્ષણો નથી,” હેરોલ્ડ.

તે પછી આપવામાં આવતા પ્રથમ વર્ષમાં આ ડ્રગની અસરો સૌથી વધુ હતી, જ્યારે 41 ટકા પ્રતિભાગીઓએ ક્લિનિકલ ડાયાબિટીસ વિકસાવી હતી, મુખ્યત્વે પ્લેસબો જૂથમાં. ઉંમર સહિત ઘણા પરિબળો, ક્લિનિકલ બિમારીને વિલંબ કરવા માટે ટીપ્લિઝુમબની ક્ષમતામાં ફાળો આપી શકે છે, કારણ કે જોખમી બાળકો અને કિશોરો પુખ્ત વયના લોકો કરતા વધુ પ્રકારનાં ડાયાબિટીસમાં પ્રગતિ કરવા માટે જાણીતા છે.

પ્રકાર 1 ડાયાબિટીસની ઝડપી પ્રગતિ એ અત્યંત સક્રિય રોગપ્રતિકારક તંત્ર સાથે સંકળાયેલી છે, જે રોગપ્રતિકારક તંત્રની અસરને સમજાવી શકે છે – જેમ કે ટેપ્લિઝુમબ જેવા દવાઓનું નિયમન કરવું. ટ્રાયલમાંથી એકત્રિત કરાયેલ અન્ય ડેટા સંશોધનકારોને સમજવામાં મદદ કરી શકે છે કે કેટલાક લોકોએ સારવાર માટે કેમ જવાબ આપ્યો. ટેપ્લિઝુમ્બે પ્રતિસાદ આપનારા સહભાગીઓએ ચોક્કસ ઓટોન્ટીબોડીઝ અને અન્ય પ્રતિકારક તંત્રની લાક્ષણિકતાઓ હોવાનું વલણ રાખ્યું છે.

સંશોધન ટુકડીએ પણ ચેતવણી આપી હતી કે અભ્યાસમાં મર્યાદા હતા, જેમાં સહભાગીઓની સંખ્યા, વંશીય વૈવિધ્યતાના અભાવ, અને બધા સહભાગીઓ પ્રકાર 1 ડાયાબિટીસ ધરાવતા લોકોના સંબંધી હતા, સંભવતઃ આ અભ્યાસને વ્યાપક રીતે ભાષાંતર કરવાની ક્ષમતા મર્યાદિત કરતા હતા.

અનુસરો

@ ન્યૂઝ18 લાઇફસ્ટાઇલ

વધુ માટે