15 દિવસમાં ચંદ્ર ઉપર: આરોની ચંદ્ર તપાસ પાણી, ખનિજ, રોકી ઘટકોને નાશ કરશે – સમાચાર 18

15 દિવસમાં ચંદ્ર ઉપર: આરોની ચંદ્ર તપાસ પાણી, ખનિજ, રોકી ઘટકોને નાશ કરશે – સમાચાર 18

Around the Moon in 15 Days: ISRO's Moon Probe to Demystify Water, Minerals, Rocky Elements
રજૂઆત માટે ચિત્ર.
બેંગલુરુ:

‘જાઓ અને અન્વેષણ કરો કે જ્યાં બીજાઓ અત્યાર સુધી ક્યારેય ગયા નથી’. ચંદ્રયાન 2 ના ધ્યેયોમાંનું આ એક છે, જે ભારતીય સ્પેસ રિસર્ચ ઓર્ગેનાઇઝેશનનું આગામી મહિને ચંદ્ર માટેનું બીજું લક્ષ્ય છે.

અને જેમ જેમ કામ શરૂ થવા માટે એક મહિના કરતા ઓછા સમય સાથે ગતિમાં વધારો કરે છે તેમ, વિશ્વભરના વૈજ્ઞાનિકો ઘણા પાસાઓ પરના અંતદૃષ્ટિ માટે આ 15-દિવસના મિશનની રાહ જોઈ રહ્યા છે. ચંદ્રયાન 2 15 પૃથ્વી દિવસ માટે સક્રિય રહેશે, એક ચંદ્ર દિવસની સમકક્ષ, જ્યારે વૈજ્ઞાનિકો ભવિષ્યના ઉપયોગ માટે આમાંના મહત્તમને મારી પાસે કરવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે. તે ચંદ્ર સપાટી પર ખડક રચનાઓ અને ક્રાટર્સ પરના ઘટકોનું વિશ્લેષણ કરવા ઉપરાંત પાણી, ખનિજો, તાપમાન પર માહિતી એકત્રિત કરવાનું જોશે.

આ મિશન મુખ્યત્વે ચંદ્રયાન 1 આગળ વધવા માટે આગળ વધશે, જોકે તેના ‘ગ્રાઉન્ડ’ કાર્યમાં થોડી વધારે પદ્ધતિ હશે. જ્યારે ચંદ્રયાન 1 ચંદ્રની પરિભ્રમણ કરવા અને ડેટા પાછો મોકલવા માટે પ્રતિબંધિત હતો (ચંદ્રની સપાટીમાં પડેલા નાના ‘પ્રભાવક’ સિવાય), ચંદ્રયાન 2 પાસે ત્રણ મોડ્યુલો છે – એક ઓર્બિટર, એક લેન્ડર (વિક્રમ નામવાળી) અને એક રોવર (નામ પ્રજ્ઞા).

ચંદ્રયાન 2 પરના પ્રાથમિક સાધનોમાંની એક ઇમેજિંગ ઇન્ફ્રા-રેડ સ્પેક્ટ્રોમીટર (આઇઆઇઆરએસ) છે જે ખનિજો અને હાઈડ્રોક્સાઇલ અને પાણીના પરમાણુઓના સૂચકાંકોને ઓળખવાનો પ્રયાસ કરશે.

આ પ્રયોગો ચંદ્રના દક્ષિણ ધ્રુવની નજીક હાથ ધરવામાં આવશે, જ્યાં ચંદ્રયાન 2 તેના લેન્ડરની નરમ ઉતરાણ કરશે.

“મુખ્યત્વે, અમે ચંદ્ર ઉપ-સપાટીના માળખાકીય ખનિજો અને કોઈપણ પાણીના કણો અને સબરફેસ તાપમાનના રૂપરેખાઓ કેવી રીતે દેખાય તે શોધીશું. તેથી આપણે મુખ્યત્વે ચંદ્રના વિજ્ઞાન તરફ જોશું,” આરોના ચેરમેન ડૉ. કે. સિવનએ જણાવ્યું હતું. સમાચાર 18 ની જાહેરાતની તારીખોની જાહેરાત થયા પછી તરત જ એક મુલાકાતમાં ન્યૂઝ 18.

ચંદ્રયાન 1 એ મૂન ઇમ્પેક્ટ પ્રોબ (એમઆઈપી) ચલાવ્યો હતો જેણે અવકાશયાનથી પોતાને કાઢી નાખ્યો હતો અને ચંદ્ર પર ક્રેશ-ઉતરાણ કર્યું હતું. આ અસર એવી હતી કે પાછળથી વૈજ્ઞાનિકોએ ઉતરાણની જગ્યાએ જળ-બરફ શોધવાનું શરૂ કર્યું. ચંદ્ર પર પાણીની આ શોધ પણ આ સમયે તીવ્ર બનશે.

ઓર્બિટર પર આઠ સાધનો છે – તેમાંના આઇઆઇઆરએસ છે. ત્રણ અન્ય લેન્ડર પર છે, જ્યારે રોવર બે સાધનો લઈ જશે. આ 13 ‘દેસી’ પેલોડ્સ સિવાય, રાષ્ટ્રીય એરોનોટિક્સ અને સ્પેસ એડમિનિસ્ટ્રેશન (નાસા) માંથી એક છે જે ચંદ્રયાન પર લઈ જવામાં આવશે.

તેથી જે સાધનો છે જે વાસ્તવમાં ચંદ્ર પર ઉતરે છે?

લેન્ડર પર આ છે:

1. ચંદ્ર-બાંઉન્ડની રેડિયો એનાટોમી હાયર્સેન્સિટિવ આઇઓનોસ્ફીયર અને વાતાવરણીય તપાસ – (ચંદ્ર માટે ટૂંકા) – ચંદ્ર સબરફેસ ઘનતા અને ફેરફારોને માપવા માટે

2. ચંદ્રની સપાટી થર્મોમ્ફિઝિકલ પ્રયોગ (ChaSTE) – ચંદ્રના દક્ષિણ ધ્રુવની આસપાસ થર્મલ (તાપમાન / ગરમી) માપવા

3. લુનર સીઝમિક પ્રવૃત્તિ (આઇએલએસએ) માટેના ઇન્સ્ટ્રુમેન્ટ – આ ક્ષેત્રના ભૂકંપ અથવા ભૂકંપ / ધ્રુજારી-સંભવિતતાને માપવા માટે.

રોવર પર બે સાધનો છે જે ચંદ્રની સપાટી પર રાસાયણિક અને ખનિજ રચનાનું પરીક્ષણ કરશે અને જમીન અને ખડકોમાંના તત્વો જે તે એકત્રિત કરી શકે છે અને દક્ષિણ ધ્રુવની આસપાસ ડેટા મોકલી શકે છે.

ઓર્બિટર પરના આઠ પેલોડ્સ પખવાડિયા દરમિયાન વિવિધ કાર્યો માટે કાર્યરત કરવામાં આવશે કે તે મિશન પર હશે, જેમ કે ચંદ્રની સપાટીનું 3D નકશા તૈયાર કરવું, જેમ કે ક્રેટ્સ અને ખડકો / ચંદ્રની જમીન, ઉચ્ચ રિઝોલ્યુશન છબીઓ દક્ષિણ ધ્રુવની આસપાસનો પ્રદેશ, ચંદ્રના એક્સ્પોઝિઅરનું વિશ્લેષણ અને ચંદ્ર તરફ સૂર્ય દ્વારા બહાર કાઢવામાં આવેલા એક્સ રેને અવલોકન કરે છે.

લોન્ચની ચોક્કસ તારીખની જાહેરાત થવાની બાકી હોવા છતાં, ઇસરોએ માત્ર 9 અને 16 જુલાઇ વચ્ચે લોન્ચ વિન્ડો જોઈ છે. આ યોજના 6 મી સપ્ટેમ્બરના રોજ ચંદ્ર પર લેન્ડર અને રોવરને જમીન પર લેવી છે.

ચંદ્રિયન 2 પૃથ્વીથી ચંદ્ર સુધી 3,800 થી વત્તા લાખ કિલોમીટર મુસાફરી કરવા લગભગ બે-મહિનાનો સમય લેશે

લોન્ચની ચોક્કસ તારીખ તે સમયે ચંદ્રની ગતિ અને ગોઠવણી પર આધારિત છે.

“અને એકવાર તે જમીન પર આવી જાય પછી, આગામી 14 દિવસ, લેન્ડર અને રોવર સક્રિય રહેશે. અમે અમારી સિસ્ટમને પાવર કરવા માટે સૌર શક્તિ પર આધાર રાખીએ છીએ અને ચંદ્ર 14 દિવસો શ્યામ છે, 14 દિવસ સૂર્ય. એકવાર ઘેરા દિવસ આવે છે, અત્યંત ઓછો તાપમાન આવશે ત્યાં અને અમને ખબર નથી કે તે પાછો આવશે કે કેમ. પરંતુ, અમારું લક્ષ્ય 14 પૃથ્વીના દિવસોમાં સમાપ્ત કરવાનું છે, જે ચંદ્ર પર એક દિવસ છે, “એમ ડૉ. શિવાને ન્યૂઝ 18 ને જણાવ્યું હતું.

બોર્ડ પર નાસાના લેસર

ચંદ્રયાનને પીગબીંગ કરનાર એકમાત્ર વિદેશી પેલોડ અથવા સાધન એ નાસાના લેસર રેટ્રોરેફ્લેક્ટર છે.

નાસાએ અગાઉ જણાવ્યું હતું કે તે શક્ય તેટલા લેસર રેટ્રોરેફ્લેક્ટર સાથે ચંદ્રને આકર્ષવાનો પ્રયાસ કરશે. આ એવા સાધનો છે જે પૃથ્વી અને ચંદ્ર વચ્ચેના અંતર પર ચોક્કસ માપન આપે છે. પાંચ જેવા લેસર રિફ્લેક્ટર પહેલેથી જ ચંદ્ર પર છે, અને સ્પેસ એજન્સી ચંદ્રયાન 2 પર એક વધુ મોકલી રહ્યું છે.

આનાથી ફરી એકવાર ચંદ્ર પરના તેના મનુષ્ય મિશનની યોજના કરવા નાસાઇન ભવિષ્યની પણ સહાય કરશે. 1970 ના દાયકાથી સૌપ્રથમ વખત ચંદ્ર પર અવકાશયાત્રીઓની ફરીથી પ્રવેશની યોજના કરવામાં આવી રહી છે, જ્યારે યુ.એસ. દ્વારા સફળતાપૂર્વક હાથ ધરવામાં આવ્યું હતું અને પાછળથી ચંદ્ર પર તેના માનવ મિશનને રોકવામાં આવ્યું હતું. નાસાના દરખાસ્ત હવે પાંચ વર્ષથી માનવ મિશન માટે તૈયારી કરવી છે.