એચ.આય.વી પિલ્સનો વપરાશ દરરોજ દૂષિત થવાની શક્યતા ઘટાડે છે: અભ્યાસ – સમાચાર 18

એચ.આય.વી પિલ્સનો વપરાશ દરરોજ દૂષિત થવાની શક્યતા ઘટાડે છે: અભ્યાસ – સમાચાર 18

સંશોધકોએ શોધી કાઢ્યું છે કે તંદુરસ્ત લોકો દરરોજ એચ.આય.વીની દવા લે છે, એચ.આય.વી પૉઝીટીવ લૈંગિક જીવનસાથી અથવા ઈન્જેક્શન ડ્રગના ઉપયોગથી ચેપ લાગવાની શક્યતા ઓછી હોય છે.

પીટીઆઈ

સુધારાશે: જૂન 12, 2019, 12:05 PM IST

Consuming HIV Pills Daily Reduces the Chance of Being Infected: Study
પ્રતિનિધિ છબી (સૌજન્ય: એએફપી રિલેક્સન્યુઝ)

ડૉક્ટરોએ તંદુરસ્ત લોકો માટે દરરોજ એચ.આય.વીની રોકથામની ગોળી પ્રદાન કરવી જોઈએ, જે વાઇરસથી ચેપ લાગવાની ઉચ્ચ જોખમ ધરાવે છે, મંગળવારે ભલામણ કરાયેલ એક પ્રભાવશાળી આરોગ્ય સંભાળ પેનલ. નવા દિશાનિર્દેશો દર વર્ષે યુએસમાં લગભગ 40,000 નવા એચ.આય.વી સંક્રમણને કાપી નાખવામાં મદદ કરે છે.

એચ.આય.વી વાયરસ માટે સ્ક્રિનિંગ લોકો પણ નિર્ણાયક છે. યુ.એસ. પ્રિવેન્ટિવ સર્વિસીઝ ટાસ્ક ફોર્સે તેની લાંબા સમયથી સલાહ આપી હતી કે 15 થી 65 વર્ષની ઉંમરે અને ગર્ભવતી કોઈપણ વ્યક્તિને નિયમિતપણે તપાસ કરવી જોઈએ, એક પગલુંથી પ્રારંભિક, જીવન બચાવવાની સારવાર. પરંતુ તાજેતરની ભલામણો એક પગલું આગળ વધી હતી.

અભ્યાસો બતાવે છે કે જો લોકો હજી પણ તંદુરસ્ત હોય તો દરરોજ અમુક એચ.આય.વીની દવા લે છે, તે એચ.આય.વી પૉઝીટીવ લૈંગિક જીવનસાથી અથવા ઇન્જેકશન ડ્રગના ઉપયોગથી ચેપ લાગવાની તેમની તકોને નાટકીય રીતે ઘટાડે છે. આ અભિગમને પ્રાઈપ અથવા પ્રેક્સાઇપોઝર પ્રોહિલેક્સિસ કહેવામાં આવે છે. ટ્રુવાડા નામની બે દવા દવાઓની કોમ્બો ગોળી અત્યાર સુધી યુ.એસ. માં નિવારક ઉપયોગ માટે માન્ય છે

ટાસ્ક ફોર્સે જણાવ્યું હતું કે પ્રાઈપ માત્ર લોકો માટે ચેપનું જોખમ વધારે છે. તેમાં કોઈ પણ એચ.આય.વી પૉઝીટીવ સેક્સ પાર્ટનર હોય છે; એચ.આય.વીના જોખમમાં કોઈની સાથે કોન્ડોમ વિના સેક્સ હોય; અથવા દવાઓ દાખલ કરતી વખતે સોય શેર કરે છે.

અમેરિકન મેડિકલ એસોસિએશનની જર્નલમાં ભલામણો પ્રકાશિત કરવામાં આવી હતી. અન્ય તબીબી જૂથો ટ્રુવાડાને નિવારણ માટે પણ આગ્રહ રાખે છે, પરંતુ સાથે સાથે 17 ટકા લોકોને ફાયદો થઈ શકે છે, જેનો લાભ ગયા વર્ષે સંપાદિત કરવામાં આવ્યો હતો. ખાનગી વીમાદાતા ટાસ્ક ફોર્સની ભલામણોને અટકાવે છે જે નિવારક કાળજીને આવરી લે છે, કેટલાકમાંથી બહાર નીકળ્યા વિના, ભૂતપૂર્વ રાષ્ટ્રપતિ બરાક ઓબામાના હેલ્થ કેર કાયદાના નિયમો હેઠળ ખિસ્સા ખર્ચે.

“આ ભલામણ કેવી રીતે અમલ કરવામાં આવશે તે નિર્ણાયક મહત્વનું છે કારણ કે ખર્ચ એ એક મોટો અવરોધ છે,” ડૉ. કેલિફોર્નિયા યુનિવર્સિટીના ડિયાન હેવીર અને સુસાન બ્યુબિબિન્ડર, સાન ફ્રાન્સિસ્કોએ જામા ઇન્ટરનલ મેડિસિનમાં લખ્યું હતું. તેઓ ટાસ્ક ફોર્સનો ભાગ નહોતા.

વીમા વિના, સરેરાશ માસિક છૂટક ખર્ચ આશરે $ 2,000 છે, તેમણે નોંધ્યું હતું. અનિશ્ચિત વ્યક્તિ માટે, ફેડરલ સરકારે ગયા મહિને જાહેરાત કરી હતી કે ટ્રુવાડા ઉત્પાદક ગિલયડ સાયન્સ ઇન્ક. વર્ષમાં 200,000 લોકો માટે પ્રીપેપ ડોઝ આપવા માટે સંમત થયા હતા.

યુ.એસ.માં 1.1 મિલિયન લોકો એચ.આય.વી સાથે જીવી રહ્યા છે. ટ્રમ્પ વહીવટીતંત્રે 10 વર્ષની અંદર દેશના એચ.આય.વી રોગચાળાને સમાપ્ત કરવાનો લક્ષ્યાંક નક્કી કર્યો છે.

અનુસરો

@ ન્યૂઝ18 લાઇફસ્ટાઇલ

વધુ માટે