ટીવી પર સ્લીપિંગ એ મોટી ચરબીની સમસ્યા છે: અભ્યાસ – ETHealthworld.com

ટીવી પર સ્લીપિંગ એ મોટી ચરબીની સમસ્યા છે: અભ્યાસ – ETHealthworld.com

ટીવી પર સ્લીપિંગ એ મોટી ચરબીની સમસ્યા છે: અભ્યાસ

ચિકાગો: મોડી રાતના ટીવી અથવા ડઝિંગ

ઊંઘ

અન્ય લાઇટ સાથે તમારા મિશ્રણ કરી શકે છે

ચયાપચય

અને વજન વધારવા તરફ દોરી જાય છે

સ્થૂળતા

, ઉત્તેજક પરંતુ પ્રારંભિક યુએસ સંશોધન સૂચવે છે.

સોમવારે પ્રકાશિત નેશનલ ઇન્સ્ટિટયુટ ઑફ હેલ્થ સ્ટડી એ સાબિતી નથી, પરંતુ તે પુરાવા આપે છે કે રાતના પ્રકાશમાં વધારે પડતો સંપર્ક આરોગ્ય જોખમો ઊભો કરી શકે છે.

નેશનલ ઇન્સ્ટિટયુટ ઓફ હેલ્થના વિભાગના નેશનલ ઇન્સ્ટિટ્યુટ ઑફ એનવાયરમેન્ટલ હેલ્થ સાયન્સિસના વૈજ્ઞાનિક ડેલે સેન્ડલરે જણાવ્યું હતું કે, “ઉત્ક્રાંતિથી આપણે રાત્રે અંધારામાં ઊંઘવું જોઈએ.” “લોકો સ્વાસ્થ્ય કારણોની સંપૂર્ણ વિવિધતા માટે ખ્યાલ કરતાં તે વધુ મહત્વપૂર્ણ છે.”

પ્રકાશ અને અંધકારના દૈનિક સંપર્કમાં 24 કલાકની ઘડિયાળ જાળવી રાખવામાં મદદ કરે છે, જે મેટાબોલિઝમ, ઊંઘને ​​પ્રોત્સાહન આપતા હોર્મોન્સ, બ્લડ પ્રેશર અને અન્ય શારીરિક કાર્યોને નિયંત્રિત કરે છે.

માઉન્ટિંગ સંશોધન સૂચવે છે કે સામાન્ય સ્લીપવેક ચક્રમાં ખલેલ પહોંચાડવાથી નબળા સ્વાસ્થ્યમાં વધારો થઈ શકે છે, ઊંચા બ્લડ પ્રેશર, ડાયાબિટીસ, ડિપ્રેશન અને મેદસ્વીતા માટે જોખમ વધી શકે છે.

સંશોધકોએ સ્તન કેન્સરના કારણોને શોધી કાઢતા ચાલુ અભ્યાસમાં નોંધાયેલા આશરે 44,000 યુએસ મહિલાઓની આરોગ્ય અને જીવનશૈલી માહિતીનું વિશ્લેષણ કર્યું છે. અભ્યાસ દરમિયાન ઊંઘ, પ્રકાશનો સંપર્ક અને વજન વધારવા પરના ડેટા પર ધ્યાન રાખ્યું હતું, પરંતુ સ્તન કેન્સર પર નહીં. પરિણામો ‘જામા ઇન્ટરનલ મેડિસિન’ માં પ્રકાશિત થયા હતા.

અભ્યાસમાં મહિલાઓને તબીબી પરીક્ષાઓ મળી અને આરોગ્ય અને જીવનશૈલી પ્રશ્નાવલી ભર્યા જ્યારે તેઓ નોંધણી કરાઈ અને સમયાંતરે પછી. જે લોકો ટેલિવિઝન પર પ્રકાશ અથવા પ્રકાશ સાથે ઓરડામાં ઊંઘે છે તે જાણતા હતા, જેઓ અંધારામાં સૂતાં કરતા પાંચ વર્ષથી ઓછામાં ઓછા 11 પાઉન્ડ મેળવે છે. તેઓ લગભગ 30% વધુ સ્થૂળ બનવાની શક્યતા પણ ધરાવતા હતા.

સેન્ડલરે જણાવ્યું હતું કે તેણીને વિશ્વાસ છે કે ઉમેરાયેલ વજન રાત્રિમાં નાસ્તો જેવા વસ્તુઓથી ન હતું, કારણ કે વિશ્લેષણ અન્ય ચલો માટે જવાબદાર છે જે ખોરાક, શારીરિક પ્રવૃત્તિ અને ઊંઘની અવધિ જેવા વજનમાં વધારો લાવી શકે છે.

સેન્ડલરે કહ્યું હતું કે સંભવિત પરિણામો પુરુષોમાં જોવા મળશે.

માનવ સંશોધનમાં એનિમલ સંશોધન અને નાના અભ્યાસોએ વજનમાં વધારો સાથે લાંબા સમય સુધી પ્રકાશનો સંપર્ક કર્યો છે. આ કેવી રીતે થાય છે તે ચોક્કસપણે અનિશ્ચિત છે પરંતુ વૈજ્ઞાનિકો વિચારે છે કે ઊંઘ અને ભૂખ સંબંધિત હોર્મોન્સને મુક્ત કરવામાં વિક્ષેપ સામેલ હોઈ શકે છે.

શિકાગોની નોર્થવેસ્ટર્ન યુનિવર્સિટી ખાતે સ્લીપ અને સર્કેડિયન લય ડિસઓર્ડર્સના નિષ્ણાંત ફિલીસ ઝીએ જણાવ્યું હતું કે અભ્યાસ મહત્વપૂર્ણ છે કારણ કે તે વર્તણૂંક પર પ્રકાશ પાડે છે જે વજન વધારવાના જોખમને ઘટાડવા માટે સરળતાથી બદલી શકાય છે. તેણીએ વ્યાયામ અને સારા પોષણ સાથે, “યોગ્ય રીતે સમયનો પ્રકાશ તંદુરસ્ત જીવનશૈલીના ભાગ તરીકે માનવો જોઈએ.”