બાળકોમાં વધુ વજનવાળા ડબ્લ્યુ બ્લડ પ્રેશર જોખમ – ધ ટ્રિબ્યુન

બાળકોમાં વધુ વજનવાળા ડબ્લ્યુ બ્લડ પ્રેશર જોખમ – ધ ટ્રિબ્યુન

લંડન

સંશોધકોએ શોધી કાઢ્યું છે કે વધારે વજનવાળા બાળકોને હાઈ બ્લડ પ્રેશરનું બમણું જોખમ છે, જે ભવિષ્યના હૃદયના હુમલા અને સ્ટ્રોકનું જોખમ ઉભું કરે છે.

યુરોપીયન જર્નલ ઓફ પ્રિવેન્ટિવ કાર્ડિઓલોજીમાં પ્રકાશિત, અભ્યાસ દર્શાવે છે કે મેદસ્વી ચાર વર્ષના બાળકોને છ વર્ષની ઉંમર સુધીમાં ઊંચા બ્લડ પ્રેશરનું બમણું જોખમ છે.

“માતાપિતાને નાના બાળકો સાથે વધુ શારિરીક રીતે સક્રિય રહેવાની જરૂર છે અને તંદુરસ્ત ખોરાક પૂરો પાડવો જોઇએ. સ્ત્રીઓને ગર્ભવતી થતાં પહેલાં વધારાના પાઉન્ડ શેડ કરવો જોઈએ, ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન વધારાનું વજન લેવું અને ધૂમ્રપાન છોડવું ટાળવું જોઈએ, કારણ કે આ બાળપણની સ્થૂળતા માટેના તમામ જોખમી પરિબળો છે.” સ્પેનમાં કાર્લોસ III હેલ્થ ઇન્સ્ટિટ્યુટના અગ્રણી લેખક ઈનાકી ગેલન.

અભ્યાસ માટે, સંશોધન ટીમ દ્વારા વધારાના વજન અને ઊંચા બ્લડ પ્રેશર વચ્ચેની લિંકની તપાસ કરવામાં આવી હતી, જેણે બે વર્ષ પછી 1,796 બાળકોને અનુસર્યા હતા. બોડી માસ ઇન્ડેક્સ (બીએમઆઇ) અને કમર પરિમિતિ (ડબ્લ્યુસી) તરીકે બન્ને પોઇન્ટ પર બ્લડ પ્રેશર માપવામાં આવતું હતું.

4 થી 6 વર્ષની વચ્ચે તંદુરસ્ત વજન જાળવતા બાળકોની તુલનામાં, BMI મુજબ નવા અથવા સતત વધારાના વજનવાળા લોકોમાં અનુક્રમે 2.49 અને 2.54 ઊંચા બ્લડ પ્રેશરનું જોખમ વધારે છે.

નવા અથવા સતત પેટના સ્થૂળતાવાળા લોકોમાં, ઊંચી બ્લડ પ્રેશરનું જોખમ અનુક્રમે 2.81 અને 3.42 વધારે હતું.

“જોખમની સાંકળ છે, જેનાથી વધારે વજન અને મેદસ્વીતા ઊંચા બ્લડ પ્રેશર તરફ દોરી જાય છે, જે વૃદ્ધત્વને ટ્રૅક કરવા માટે કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોગની તકને વધારે છે, પરંતુ પરિણામો બતાવે છે કે જે બાળકો સામાન્ય વજન પર પાછા ફરે છે તે પણ તંદુરસ્ત બ્લડ પ્રેશર મેળવે છે. “ગાલન જણાવ્યું હતું.

ગાલન મુજબ, તંદુરસ્ત વજન જાળવવા અને વધારાનો કિલો ગુમાવવાનો શ્રેષ્ઠ રસ્તો એ તંદુરસ્ત ખોરાકનો વ્યાયામ અને ખાવું છે. માતા-પિતાની મુખ્ય ભૂમિકા ઉપરાંત, શાળા અભ્યાસક્રમમાં દર સપ્તાહે ત્રણથી ચાર કલાક શારીરિક પ્રવૃત્તિનો સમાવેશ કરવાની જરૂર છે.

ગેલન નોંધે છે કે બાળકોમાં વધારે વજન BMI અને WC એમ બંનેનો ઉપયોગ કરીને ચોક્કસપણે આકારણી કરવામાં આવે છે. આઈએનએ