યુગાન્ડા: ઇબોલા બે બાળકોને મારી નાંખે છે, જેમાં એક બાળક પણ છે, જે કોંગો – સ્ક્રોલ

યુગાન્ડા: ઇબોલા બે બાળકોને મારી નાંખે છે, જેમાં એક બાળક પણ છે, જે કોંગો – સ્ક્રોલ

ડેઇલી મોનિટરના અહેવાલ પ્રમાણે, યુગાન્ડાના તાજેતરના ઇબોલા ફાટી નીકળતાં અત્યાર સુધીમાં બે લોકોના મોત થયા છે. બુધવારે મૉંડેવે-લુબિરીહા ટાઉન કાઉન્સિલના બ્યુરા હોસ્પિટલમાં ઇબોલા સારવાર એકમ ખાતે પાંચ વર્ષીય એક બાળકીનું અવસાન થયું હતું. તેની દાદી તે જ દિવસે હોસ્પિટલમાં જ મૃત્યુ પામ્યા હતા.

ઇબોલા ખૂબ ચેપી , અને ઘણીવાર ઘાતક, રોગ છે. આ બીમારી આંતરિક રક્તસ્રાવનું કારણ બને છે અને શરીરની પ્રવાહીના થોડા પ્રમાણમાં સંપર્ક દ્વારા સરળતાથી પ્રસારિત થાય છે. તેના ફલૂ જેવા લક્ષણો નિદાન માટે મુશ્કેલ બનાવે છે.

એપીના અહેવાલ પ્રમાણે, છોકરાના ત્રણ વર્ષના ભાઈ પણ વાયરસથી ચેપગ્રસ્ત થયા છે. પાંચ વર્ષના છોકરાને ચેપ લાગે તે પછી મંગળવારે સાંજે દેશના આરોગ્ય મંત્રાલયે ઇબોલા ચેતવણી આપી હતી.

સમાચાર એજન્સીએ જણાવ્યું હતું કે કુટુંબોએ ડેમોક્રેટિક રિપબ્લિક ઓફ કોંગોથી શાંતિથી સરહદ પાર કરી હતી. આરોગ્ય મંત્રાલયના પ્રવક્તા ઇમેન્યુઅલ એઇન્બીબુનાએ ગુરુવારે મહિલાની મૃત્યુની પુષ્ટિ કરી હતી. કોંગોના આરોગ્ય મંત્રાલયે જણાવ્યું હતું કે કોંગોઝ-યુગાન્ડાના પરિવારના તમામ સભ્યો ક્લિનિકલ ટ્રાયલ માટે દેશ પરત ફરવાની તૈયારીમાં છે.

વિશ્વ આરોગ્ય સંસ્થાની એક નિષ્ણાત સમિતિ શુક્રવારે મળનારી નવીનતમ કેસોની ચર્ચા કરવા અને વૈશ્વિક સ્વાસ્થ્ય આપાતકાલીન જાહેર કરવા કે નહીં તે નક્કી કરશે.

દરમિયાન, બુધવારે પશ્ચિમ યુગાન્ડાના કનુંગુ જિલ્લામાં કીહીી ટાઉન કાઉન્સિલમાં મેડિકલ સુવિધામાંથી છટકી ગયેલા વાયરસના ત્રણ લોકોએ શંકા વ્યક્ત કરી હતી, ડેલી મોનિટરના અહેવાલમાં જણાવાયું છે. 46 વર્ષીય સદ્દી મુહિમા, તેમના 19 વર્ષીય પુત્ર ઈસા મુહિમા અને મિલ્ટન નેસેગા તરીકે ઓળખવામાં આવ્યા છે, જે બધા કોંગોના લોકશાહી પ્રજાસત્તાકના છે.

બુધવારે સવારના રોજ મણ્યાગા બોર્ડર ક્રોસિંગ પર પહોંચ્યા પછી બંનેને ઇબોલા જેવા લક્ષણો દર્શાવ્યા પછી ત્રણેયને અલગ પાડવામાં આવ્યા હતા. કનુંગુ આરોગ્ય નિરીક્ષક કાટો બિસ્સીરાએ જણાવ્યું હતું કે, જ્યારે દર્દીઓ તેમના રક્ત નમૂનાઓને તૈયાર કરવા તૈયાર હતા ત્યારે દર્દીઓ આરોગ્ય કેન્દ્રથી ભાગી ગયા હતા.

કોંગોના લોકશાહી પ્રજાસત્તાકમાં ઇબોલા ફેલાવો, જે ઑગસ્ટમાં શરૂ થયો હતો, અત્યાર સુધીમાં 1,400 લોકો જીવે છે. વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશનના જણાવ્યા મુજબ 2013 થી 2016 ની વચ્ચે વેસ્ટ આફ્રિકામાં ઇબોલા ફેલાવાના 11,300 થી વધુ લોકોના મોત થયા હતા.