યુપીમાં ટૂંક સમયમાં મલ્ટિ-ડ્રગ રેઝિસ્ટન્ટ ટીબી સામે લડવા માટેની નવી દવા – ધ વિકેન્ડ લીડર

યુપીમાં ટૂંક સમયમાં મલ્ટિ-ડ્રગ રેઝિસ્ટન્ટ ટીબી સામે લડવા માટેની નવી દવા – ધ વિકેન્ડ લીડર

ટૂંક સમયમાં યુપીમાં મલ્ટિ-ડ્રગ પ્રતિકારક ટીબી સામે લડવા માટેની નવી દવા

13-જુન -2019
લખનઊ

13 જૂન 2019 પોસ્ટ કર્યું

મલ્ટિ-ડ્રગ રેઝિસ્ટન્ટ (એમડીઆર) ટ્યુબરક્યુલોસિસ (ટીબી) સામે લડવા માટે ઉત્તર પ્રદેશને ટૂંક સમયમાં નવી દવા મળી શકે છે.

નવી પદાર્થ વિરોધી ટીબી દવા, સક્રિય પદાર્થ તરીકે ડૅલામિનેડ સાથે, હાલમાં દર્દીઓને આપવામાં આવે છે – મુખ્યત્વે છથી 17 વર્ષની ઉંમરના બાળકો – ભારતના કેટલાક દક્ષિણ રાજ્યોમાં અને ઉત્તરપ્રદેશમાં હજુ સુધી રજૂ કરવામાં આવ્યાં નથી, જેણે 2018 માં 4.22 લાખ દર્દીઓની જાણ કરી હતી.

રાજ્યના ટીબી અધિકારી સંતોષ ગુપ્તાના જણાવ્યા પ્રમાણે, “મધ્ય દિશાનિર્દેશો મુજબ, વર્ષના ત્રીજા ક્વાર્ટરમાં યુ.પી.માં ડેલનામિડ રજૂ કરવામાં આવશે.”

“અમે કેન્દ્ર સરકાર પાસેથી ડ્રગની ખરીદીની રાહ જોઈ રહ્યા છીએ. અમારા ચાર અધિકારીઓને ડ્રગના અમલીકરણ માટે તાલીમ આપવામાં આવી છે, જે એમડીઆર-ટીબી સાથે બાળકો (9-17 વર્ષ) ને આપવામાં આવશે,” ડૉક્ટર ઉમેરે છે.

ગુપ્તાએ જણાવ્યું હતું કે રાજ્યમાં અતિશય ડ્રગ રેઝિસ્ટન્ટ (એક્સડીઆર) ટીબી સામે લડવા માટે બેડાક્વીલાઇન સાથેની બીજી ગોળી પહેલેથી જ રજૂ કરવામાં આવી છે અને જેના માટે 18 નોડલ ડ્રગ પ્રતિકાર કેન્દ્રોની સ્થાપના કરવામાં આવી છે.

“એક એક્સડીઆર-ટીબી દર્દી બધી એન્ટિ-ટીબી દવાઓ સામે પ્રતિરોધક છે, જેમાં દવાઓના મજબૂત સંયોજનોનો પણ સમાવેશ થાય છે. તે એમડીઆર-ટીબીનો એક અદ્યતન સ્વરૂપ છે. બેડાક્વિલાઇન, જે ડબ્લ્યુએચઓ ભલામણ કરે છે, તે દર્દીઓને મફતમાં ઉપલબ્ધ કરવામાં આવી છે અને તે છે ગુપ્તાએ જણાવ્યું હતું કે, અસરકારક સાબિત થયું છે અને ઉમેર્યું હતું કે દર્દીઓને આડઅસરો માટે નજીકથી અવલોકન કરવામાં આવે છે.

તેમણે ટીબીના કેસોની પ્રારંભિક તપાસ પર ભાર મૂક્યો.

દરમિયાન, ટીબીના નિયંત્રણ અને કેજીએમયુના શ્વસન દવા વિભાગના વડા, યુપી સ્ટેટ ટાસ્ક ફોર્સના અધ્યક્ષ પ્રોફેસર સૂર્યકાંતે જણાવ્યું હતું કે, ભારતમાં લગભગ 28 લાખ ટીબી દર્દીઓ નોંધાયા છે. જો મસૂર, કઠોળ, ફળો અને પોષણના રૂપમાં પોષણ પ્રાપ્ત ન થાય ખોરાકમાં શાકભાજી, એક વ્યક્તિ ટીબી બેક્ટેરિયા માટે વધુ સંવેદનશીલ છે. ” આઇએનએ