વડા પ્રધાન મોદીએ શાંઘાઈ સમિટ માટે છોડી દીધાં, પાકિસ્તાન એરસ્પેસનો ઉપયોગ નહીં કરશે: 10 પોઇન્ટ – એનડીટીવી ન્યૂઝ

વડા પ્રધાન મોદીએ શાંઘાઈ સમિટ માટે છોડી દીધાં, પાકિસ્તાન એરસ્પેસનો ઉપયોગ નહીં કરશે: 10 પોઇન્ટ – એનડીટીવી ન્યૂઝ

વડા પ્રધાન મોદીને ચીને રાષ્ટ્રપતિ ચી જીનપિંગ અને રશિયન રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુટીન સાથે સમિટના દ્વિપક્ષીય મુલાકાતની આશા છે.

ફરી ચૂંટણીઓ પછી એસસીઓની બેઠક વડા પ્રધાન મોદીનો પ્રથમ આંતરરાષ્ટ્રીય સમિટ હશે. (ફાઇલ)

નવી દિલ્હી: વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી આજે સવારે બે દિવસના શાંઘાઇ સહકાર સંગઠન અથવા એસસીઓ સમિટ માટે બાકી રહ્યા છે, જે બિશ્કેક, કિર્ગીઝસ્તાનમાં યોજાય છે. પી.એમ. મોદી અને તેમના પાકિસ્તાની સમકક્ષ ઇમરાન ખાન વચ્ચેની કોઈપણ ક્રિયાપ્રતિક્રિયા માટે શિખરને ગંભીરતાથી જોવામાં આવશે, જેમને પહેલીવાર ફેસિંગ થવાની ધારણા છે. વિદેશ મંત્રાલયે કોઈ પણ દ્વિપક્ષીય બેઠકને નકારી કાઢી છે – નવી દિલ્હીના વાટાઘાટો અંગેના વિચારો અને પુલવામામાં ત્રાસવાદી હુમલા પછી આતંકવાદ હાથમાં જતા નથી. બુધવારે સાંજે, મંત્રાલયે કહ્યું હતું કે પીએમ મોદી બિશકેક તરફના માર્ગ પર પાકિસ્તાન તરફ ઉતર્યા નહીં – એક સ્નબ તરીકે જોવામાં આવે છે – ઇસ્લામાબાદે કહ્યું હતું કે તેનું એરસ્પેસ વીવીઆઇપી ફ્લાઇટ માટે ખુલ્લું હતું. બાલકોટ હવાઈ હુમલા પછી પાકિસ્તાનએ ફેબ્રુઆરીમાં તેનું એરસ્પેસ બંધ કર્યું હતું.

કિર્ગિઝિસ્તાનમાં એસસીઓ સમિટમાં તમારી 10-પોઇન્ટ ચીટ શીટ અહીં છે

  1. મુલાકાતની આગળ, વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ જણાવ્યું હતું કે આ સમિટ “ગ્લોબલ સિક્યુરિટી પરિસ્થિતિ, બહુપક્ષીય આર્થિક સહકાર, લોકો-થી-લોકોના વિનિમય અને આંતરરાષ્ટ્રિય અને પ્રાદેશિક મહત્વના સ્થાનિક મુદ્દાઓ” અંગે ચર્ચા કરવાની અપેક્ષા રાખે છે.
  2. એસસીઓ મીટિંગ વડા પ્રધાન મોદીનું પુન: ચૂંટણી પછીનું પ્રથમ આંતરરાષ્ટ્રીય સમિટ હશે અને પીએમ મોદીને ચીને રાષ્ટ્રપતિ ચી જીનપિંગ અને રશિયન રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુટીન સાથે દ્વિપક્ષીય બેઠક યોજાવાની સંભાવના છે.
  3. વિદેશ મંત્રાલયના પ્રવક્તા રવિશકુમારએ ગયા સપ્તાહે જણાવ્યું હતું કે વડા પ્રધાન મોદી અને તેમના પાકિસ્તાની સમકક્ષ ઇમરાન ખાન વચ્ચે કોઈ દ્વિપક્ષીય બેઠક યોજવામાં આવી નથી, જે એસસીઓ બેઠકમાં ભાગ લેશે.
  4. ભારતે કહ્યું છે કે ક્રોસ-બોર્ડર આતંકને રોકવું જ જોઇએ અને સંવાદો શરૂ થઈ શકે તે પહેલાં પાકિસ્તાનને તેની જમીનથી સંચાલન કરતા આતંકવાદી જૂથો સામે પગલાં લેવાની જરૂર છે.
  5. 26 મી ફેબ્રુઆરીએ આઈએએફએ બાલકોટ ખાતે જયેશ-એ-મોહમ્મદ આતંકવાદી કેમ્પ પર બોમ્બ ધડાકા કર્યા પછી પાકિસ્તાનએ તેની હવાઈમથક બંધ કરી દીધી હતી. આજે, સમાચાર એજન્સી પીટીઆઈએ પાકિસ્તાનના ઉડ્ડયન પ્રધાન ગુલામ સરવર ખાનને એમ કહીને ટાંકીને જણાવ્યું હતું કે તેઓ હજી પણ વડા પ્રધાન મોદીની ફ્લાઇટ માટે “શુભેચ્છાના હાવભાવ” તરીકે પાકિસ્તાની એરસ્પેસ ખોલવા તૈયાર છે.
  6. શાંઘાઈ કોઓપરેશન ઓર્ગેનાઇઝેશન ચીનની આગેવાની હેઠળના આઠ સભ્યોનું જૂથ છે જે મુખ્યત્વે વેપાર અને સલામતી પર સહકાર આપે છે. પી.એમ. મોદીએ જણાવ્યું હતું કે અમે આ પ્રદેશમાં બહુપક્ષીય, રાજકીય, સલામતી, આર્થિક અને લોકોથી લોકોની પ્રત્યાયનને પ્રોત્સાહન આપવા એસસીઓને ખાસ મહત્વ આપીએ છીએ.
  7. ચાઇનાએ કહ્યું છે કે આ વખતે સમિટ આયોજિત આતંકવાદ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરીને અર્થતંત્ર સંબંધિત મુદ્દાઓ અને સલામતી સહકારની ચર્ચા કરશે, પરંતુ તે કોઈપણ દેશને “ટાર્ગેટ” કરશે નહીં.
  8. ચીનના વાઇસ વિદેશ પ્રધાન ઝાંગ હનહુઇએ જણાવ્યું હતું કે આ વર્ષના સમિટમાં યુ.એસ. ટ્રેડ તણાવના સંદર્ભમાં બહુપક્ષીયવાદ અને સંરક્ષણવાદ જેવા મુદ્દાઓ પર પણ ચર્ચા થઈ શકે છે, જે ચીન અને ભારત સહિત અનેક રાષ્ટ્રો સાથે દેખાઈ રહ્યું છે.
  9. એસસીઓના સ્થાપક સભ્યોમાં ચીન, રશિયા, કઝાખસ્તાન, કિર્ગીઝસ્તાન, તાજિકિસ્તાન અને ઉઝબેકિસ્તાનનો સમાવેશ થાય છે. 2017 માં ભારત અને પાકિસ્તાનને બેઇજિંગ સ્થિત પ્રાદેશિક સલામતી જૂથમાં દાખલ કરવામાં આવ્યા હતા.
  10. સમિટ સમાપ્ત થયા પછી, વડા પ્રધાન મોદી કિર્ગીઝ પ્રજાસત્તાકની સત્તાવાર દ્વિપક્ષી મુલાકાત પર રહેશે. વડા પ્રધાન મોદીએ જણાવ્યું હતું કે, દ્વિપક્ષીય સહકારની સંપૂર્ણ શ્રેણી અંગેની અમારી ચર્ચાઓ સિવાય, પ્રમુખ જિનેબેવ અને હું ભારત-કિર્ગીઝ બિઝનેસ ફોરમની સંયુક્ત બેઠકને સંયુક્ત રીતે સંબોધન કરશે.

એનડીટીવી બીપ – તમારું દૈનિક ન્યૂઝલેટર