વોટસ પર વપરાશકર્તાઓને દાવો કરવા માટે જે ઘણા બધા સંદેશા મોકલે છે – ફાઇનાન્સિયલ એક્સપ્રેસ

વોટસ પર વપરાશકર્તાઓને દાવો કરવા માટે જે ઘણા બધા સંદેશા મોકલે છે – ફાઇનાન્સિયલ એક્સપ્રેસ

વોટસએ સત્તાવાર રીતે ચેતવણી આપી છે કે તે કાનૂની કાર્યવાહી પણ શરૂ કરી શકે છે, પછી ભલે તે “અમારા પ્લેટફોર્મથી અમને સંપૂર્ણપણે ઉપલબ્ધ માહિતી” પર આધારિત હોય.

WhatsApp દ્વારા વપરાશકર્તાઓને કાનૂની કાર્યવાહી કરવામાં આવે છે, જે ઘણા સંદેશા મોકલે છે, ફેસબુકની માલિકીની ઇન્સ્ટન્ટ મેસેજિંગ પ્લેટફોર્મ કંપનીએ એક અપડેટમાં જણાવ્યું છે.

વ્હોટઅપ, વૉટ એપ્લિકેશન શરતો અને સેવાઓના ઉલ્લંઘન માટે પ્લેટફોર્મ પરથી વપરાશકર્તાઓને પ્રતિબંધ લાવી શકે છે, જ્યારે કાનૂની કાર્યવાહી કરવાના પગલા નકલી સમાચાર પર કટ્ટરપટ્ટા કરવા માટેનાં વોટઅપના પ્રયાસોનું બીજું પગલું છે.

તાજેતરના રોઇટર્સ ઇન્સ્ટિટ્યુટના અંગ્રેજી ભાષાની ભારતીય ઇન્ટરનેટ વપરાશકર્તાઓના સર્વેક્ષણને ગંભીરતાથી લેવામાં આવે તો કાયદાકીય કાર્યવાહી કરવા માટે વ્પાસૉટ દ્વારા કરવામાં આવતી હિલચાલ વધુ નિર્ણાયક છે. સર્વેક્ષણમાં જાણવા મળ્યું છે કે 52 ટકા પ્રતિવાદીઓએ વોટસ દ્વારા સમાચાર મેળવ્યો છે.

આ જ પ્રમાણમાં જણાવ્યું હતું કે તેમને ફેસબુક તરફથી તેમનો સમાચાર મળ્યો છે. જો કે, વોટસ દ્વારા શેર કરવામાં આવેલી સામગ્રી હત્યા તરફ દોરી ગઈ છે. નોંધપાત્ર રીતે, બીબીસીએ તેના એપ્રિલ 2019 ના લેખમાં, વોટઅપ, ભારતના ચૂંટણીમાં નકલી સમાચારના ‘બ્લેક હોલ’ તરીકે ઓળખાતા હતા.

2018 માં, ઇન્સ્ટન્ટ મેસેજિંગ સેવાએ આવા મેસેજ પર “ફોરવર્ડ” ટેગ રજૂ કર્યો હતો, જ્યારે વૉચટાવર ફોરવર્ડ મેસેજીસ નકલી સમાચાર સાથે જોડાયા પછી વોટસમાં આગ લાગી પછી ટોળું હિંસામાં 20 થી વધુ લોકોની હત્યા થઈ.

1.5 અબજ જેટલા સક્રિય વપરાશકર્તાઓ ધરાવતી, વોટસ, તેના FAQ વિભાગને અપડેટ કરે છે, જેણે જાહેરાત કરી હતી કે 07 ડિસેમ્બર, 2019 થી કંપની “બલ્ક અથવા ઓટોમેટેડ મેસેજિંગ” જેવા પ્રવૃત્તિઓ માટે કોઈપણ વપરાશકર્તા સામે કાનૂની કાર્યવાહી કરી શકે છે.

માર્ક ઝુકરબર્ગની આગેવાનીવાળી કંપનીએ પુનરાવર્તન કર્યું હતું કે તેનો પ્લેટફોર્મ ખાનગી મેસેજિંગ માટે અથવા સંગઠનો માટે તેના વ્યવસાય એપ્લિકેશન દ્વારા ગ્રાહકો સાથે વાર્તાલાપ કરવા માટે છે, અને સ્પામ સંદેશાઓને સહન કરવામાં આવશે નહીં.

આનાથી વપરાશકર્તાઓ તેના પ્લેટફોર્મનો ઉપયોગ કેવી રીતે કરે છે તે વિશે વાઇપટને અસરકારક રીતે નિયંત્રિત કરશે.

વધુમાં, કંપનીએ પ્લેટફોર્મનો દુરુપયોગ કરનાર “એકાઉન્ટ્સ ઓળખવા” માં પણ તેના પ્રયત્નો કર્યા છે, જે વૈશ્વિક સ્તરે વૈશ્વિક સ્તરે બે મિલિયન એકાઉન્ટ્સને પ્રતિબંધિત કરવામાં સહાય કરે છે, તેમ કંપનીના પ્રવક્તાએ ધ ઇન્ડિપેન્ડન્ટમાં જણાવ્યું હતું.

“વૉટસના અનધિકૃત ઉપયોગ” પર વોટસના પૃષ્ઠ પર અપડેટ જોવા મળી શકે છે, જે કહે છે કે ફેસબુક માલિકીની કંપની “અમારા પ્લેટફોર્મની ખાનગી પ્રકૃતિને મજબૂત બનાવવા અને વપરાશકર્તાઓને દુરુપયોગથી સુરક્ષિત રાખવા માટે પ્રતિબદ્ધ છે” અને તે રજા છોડી દેવાના કોઈ પણ પથ્થરનો ઉપયોગ કરશે નહીં તેની સેવાની શરતોના દુરુપયોગને અટકાવો.

“7 ડિસેમ્બર 2019 થી શરૂ કરીને, વૉટશેપસ અમે નક્કી કરીએ છીએ કે જે લોકો અમારી સેવાની શરતોનું ઉલ્લંઘન કરે છે, તેમાં ઓટોમેટેડ અથવા બલ્ક મેસેજિંગ જેવી દુરુપયોગમાં અન્ય લોકોની સામેલગીરી અથવા સહાય કરવામાં આવે છે તેના વિરુદ્ધ કાયદાકીય પગલાં લેશે,” માહિતી પૃષ્ઠ કહે છે.

આ સાથે, વૉટ્ટેશને સત્તાવાર રીતે ચેતવણી આપી છે કે તે “અમારી પ્લેટફોર્મથી અમને ઉપલબ્ધ માહિતી” પર આધારિત છે, તે કાનૂની કાર્યવાહી પણ શરૂ કરી શકે છે.

અગાઉ 2019 માં, ઇન્સ્ટન્ટ મેસેજિંગે એક શ્વેત પેપર બહાર પાડ્યું હતું જે “સમસ્યાની સામગ્રી” તરીકે ઓળખાતા સ્વયંસંચાલિત અને સ્પામ સંદેશાઓને ચેતવણી આપવા માટે ચેતવણી આપે છે.

મતદારોને પ્રભાવિત કરવાના આક્ષેપોની આલોચના કરતા, તેમણે કહ્યું હતું કે આ રોકવું જોઈએ કારણ કે તે “ખાસ કરીને ચૂંટણી દરમિયાન મહત્વપૂર્ણ છે જ્યાં કેટલાક જૂથો સ્કેલ પર સંદેશાઓ મોકલવાનો પ્રયાસ કરી શકે છે.”

આ વર્ષની શરૂઆતમાં, કંપનીએ પુષ્ટિ આપી હતી કે પ્લેટફોર્મ પર ફેલાયેલી ખોટી માહિતીને રોકવા માટે વપરાશકર્તાઓ કોઈ એક સંદેશને પાંચ સુધી આગળ મોકલી શકે છે તે સંખ્યાને મર્યાદિત કરશે.

બીએસઈ અને એનએસઈથી લાઇવ સ્ટોક કિંમતો મેળવો અને મ્યુચ્યુઅલ ફંડના પોર્ટફોલિયો, નવીનતમ એનએવી, આવકવેરા કેલ્ક્યુલેટર દ્વારા તમારા કરની ગણતરી કરો , બજારના ટોચના લાભકારો , ટોચના ગુમાવનારાઓ અને શ્રેષ્ઠ ઇક્વિટી ફંડ્સને જાણો. અમને ફેસબુક પર પસંદ કરો અને Twitter પર અમને અનુસરો.