અતિશય વજન, શરીર ચરબીનું કારણ કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોગ, અભ્યાસ સૂચવે છે: તમારે હવે જાણવાની જરૂર છે – ટાઇમ્સ નાઉ

અતિશય વજન, શરીર ચરબીનું કારણ કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોગ, અભ્યાસ સૂચવે છે: તમારે હવે જાણવાની જરૂર છે – ટાઇમ્સ નાઉ

વજન, કાર્ડિયોવાસ્ક્યુલર રોગ

વધારે વજન, શરીર ચરબીનું કારણ કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોગ: અભ્યાસ (પ્રતિનિધિ છબી) | ફોટો ક્રેડિટ: થિંકસ્ટોક

વૉશિંગ્ટન ડીસી: તાજેતરના તારણો દર્શાવે છે કે બોડી માસ ઇન્ડેક્સ (બીએમઆઇ) અને ચરબીનો જથ્થો વધવાથી, રક્તવાહિનીના રોગોનું જોખમ પણ વધે છે. એક તાજેતરના અભ્યાસ સૂચવે છે કે વધારે વજન અને શરીરની ચરબી એર્ટિક વાલ્વ સ્ટેનોસિસ સહિત હૃદય અને રક્તવાહિનીના રોગોની શ્રેણીને પરિણમી શકે છે – એક શરત જેમાં હૃદયથી લોહીના પ્રવાહને શરીરના સૌથી મોટા રક્ત વાહિની (એઓર્ટા) ના સંકોચનમાં વાલ્વ નિયંત્રિત કરે છે અને સંપૂર્ણપણે ખોલવામાં નિષ્ફળ જાય છે.

મેન્ડેલીયન રેન્ડિનાઇઝેશન એ દર્શાવે છે કે વ્યક્તિગત જોખમ પરિબળો વાસ્તવમાં તેનાથી સંકળાયેલા હોવાને બદલે વાસ્તવમાં રોગનું કારણ બને છે કે નહીં. તે આનુવંશિક વિવિધતાઓનો ઉપયોગ કરે છે જે BMI અને શરીર ચરબી જેવા સંભવિત જોખમ પરિબળો સાથે સંકળાયેલા છે, જે આ જોખમી પરિબળો માટેના પરોક્ષ સંકેતો અથવા “પ્રોક્સીઓ” તરીકે ઓળખાય છે.

આ સંશોધકોને શોધવામાં સક્ષમ કરે છે કે જોખમ પરિબળ એ બીમારીનું કારણ છે (આસપાસની બીજી રીતની જગ્યાએ), અને પરિણામોમાં પૂર્વગ્રહ ઘટાડે છે કારણ કે આનુવંશિક વિવિધતાઓ ગર્ભધારણ પર નિર્ધારિત થાય છે અને તે પછીના બાહ્ય અથવા પર્યાવરણીય પરિબળો દ્વારા અથવા તેના દ્વારા પ્રભાવિત થઈ શકતા નથી. રોગનો વિકાસ

સ્વીડનના સ્ટોકહોમ, કેરોલિન્સા ઇન્સ્ટિટ્યુટના એસોસિયેટ પ્રોફેસર અને વરિષ્ઠ સંશોધક સુસાના લાર્સનની આગેવાની હેઠળ સંશોધનકારોની એક ટીમએ બીએમઆઇ અને બોડી ચરબીના સમૂહ સાથે સંકળાયેલા 96 આનુવંશિક પ્રકારોનો અભ્યાસ કર્યો હતો, જેણે વ્હાઇટ કાર્ડિશ્રસના 367,703 સહભાગીઓમાં 14 કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોગો પર તેમની અસરનો અંદાજ કાઢ્યો હતો. યુ.કે. બાયોબૅંકમાં વંશ – યુકે સ્થિત રાષ્ટ્રીય અને આંતરરાષ્ટ્રીય સંસાધન, જેમાં 40-69 વર્ષ વયના 500,000 લોકોનો ડેટા છે.

આ તારણો યુરોપિયન હાર્ટ જર્નલમાં પ્રકાશિત થયા હતા. “બીએમઆઇ અને ચરબીના જથ્થા અને ઘણા હૃદય અને રક્ત વાહિની રોગો વચ્ચેનું કારણસર જોડાણ, ખાસ કરીને, ઍર્ટિક વાલ્વ સ્ટેનોસિસ, અજ્ઞાત હતું. મેન્ડેલિયન રેન્ડિનાઇઝેશનનો ઉપયોગ કરીને અમને જાણવા મળ્યું છે કે ઉચ્ચ BMI અને ચરબીનો સમૂહ એર્ટિક વાલ્વ સ્ટેનોસિસના જોખમમાં વધારો કરે છે અને મોટા ભાગના અન્ય કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોગો, સૂચવે છે કે વધારાની શરીર ચરબી કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોગનું કારણ છે, “લાર્સન જણાવે છે.

સંશોધકોએ એ પણ જોયું કે ચરબીના જથ્થામાં વધારો થવાની આગાહી કરનાર આનુવંશિક વિવિધતાઓ સાથે કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોગોનું જોખમ વધ્યું છે. સૌથી મોટો વધારો જોખમ એૉર્ટિક વાલ્વ સ્ટેનોસિસ (46% વધ્યો જોખમ), પછી ઇસ્કેમિક સ્ટ્રોક, ક્ષણિક ઇસ્કેમિક હુમલો, એટ્રીઅલ ફાઇબિલિએશન, હૃદય નિષ્ફળતા, પેરિફેરલ ધમની બિમારી, ઊંડા નસો થ્રોમ્બોસિસ, હાઈ બ્લડ પ્રેશર, અને કોરોનરી ધમનીની બિમારી માટે પણ મોટો વધારો થયો.

સંશોધકોએ ભાર મૂક્યો છે કે જો આ આનુવંશિક પ્રકારો લોકોને વધુ વજન મેળવવાની શક્યતા વધારે છે, તેમ છતાં કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોગના વિકાસમાં સંકળાયેલા સૌથી મહત્વપૂર્ણ પરિબળો ખોરાક અને શારિરીક પ્રવૃત્તિ છે.

લોકપ્રિય વિડિઓ