એક સમજદાર અને પ્રગતિશીલ બજેટ: એફએમ એ પડકાર સુધી પહોંચે છે – સીએમ

એક સમજદાર અને પ્રગતિશીલ બજેટ: એફએમ એ પડકાર સુધી પહોંચે છે – સીએમ

રૂપા રીજ નિટ્સુર

ભારતના પ્રથમ પૂર્ણ સમયની મહિલા પ્રધાન દ્વારા જાહેર કરવામાં આવેલા બજેટમાં પ્રગતિશીલ મૂડીવાદ અંગેના તેમના લેખમાંથી જોસેફ સ્ટિગ્લિટ્ઝના તાજેતરના અવતરણની મને યાદ અપાવી.

સ્ટિગ્લિટ્ઝે કહ્યું છે: “મલાઈઝ (નિયોલિબરલ નીતિઓ) ને પાછું લાવવાની જરૂર છે કે આપણે શું ખોટું કર્યું છે તે શોધી કાઢીએ અને પ્રગતિશીલ મૂડીવાદને અપનાવીને, એક નવો અભ્યાસક્રમ આગળ ધપાવીએ, જે, બજારના ગુણોને સ્વીકારીને તેની મર્યાદાઓને પણ ઓળખે છે અને ખાતરી કરે છે કે અર્થતંત્ર દરેકના ફાયદા માટે કામ કરે છે. ”

નિર્માતા સીતારમનનું બજેટ આ દિશામાં એક પગલું છે. હું આને સમજદાર અને પ્રગતિશીલ બજેટ કહીશ. ઊંચી નેટ-વર્થ વ્યક્તિઓ (એચ.એન.આઇ.) માંથી કરવેરાના આવક પર વધુ વિશ્વાસ મૂકીને, કિંમતી ધાતુઓ પર મૂળભૂત કસ્ટમ્સ ડ્યુટી વધારીને અને પેટ્રોલ અને ડીઝલ પર એક્સાઇઝ વધારવા, એક તરફ, અને સસ્તું હાઉસિંગ, સ્ટાર્ટઅપ્સ પર કરમાં નોંધપાત્ર ડિસ્કાઉન્ટ આપવા અને બીજી બાજુ, તેણે ઇલેક્ટ્રિક વાહનોને પ્રગતિશીલ બજેટ આપ્યું છે.

તેના “આવક અંકગણિત” પણ રૂઢિચુસ્ત છે. નાણાકીય વર્ષ 2011 દરમિયાન આર્થિક મંદીની અસર અને વ્યક્તિગત આવક વેરા રસીદો અને જીએસટી સંગ્રહોમાં પરિણમ્યા બાદ, તેમણે વાસ્તવિક નાણાકીય વર્ષ 2011 માટેના અંતર્ગત બજેટની અપેક્ષિત ટેક્સ આવકની સંખ્યામાં નીચે સુધારા કર્યા છે. આને સરભર કરવા માટે, તેમણે પીએસયુ (વ્યૂહાત્મક વેચાણ), નવી એસેટ રીમોનેટાઇઝેશન, 5 જી સ્પેક્ટ્રમ હરાજી, વગેરેના ડિસઇન્વેસ્ટમેન્ટથી અપેક્ષિત મૂડી રસીદ પર ભારે આધાર રાખ્યો છે. માર્કેટ સહભાગીઓ હવે આ રસીદ માટે આવનારા પ્રવાહોને આતુરતાથી જોશે. બજેટવાળા નંબરોને માન્ય કરવા.

જો કે, તે રાજકોષીય ખાધ આંકની વિશ્વસનીયતા સાથે ઘણી મદદ કરી શકતી નથી, જે એફસીઆઈ, નાબાર્ડ, હડકો, પીએફસી, આરઈસી, આઈઆરએફસી, એનએચએઆઇ જેવી અગ્રણી જાહેર ક્ષેત્રની સંસ્થાઓ દ્વારા બંધ અંદાજપત્રીય ઋણના વધતા જતા સ્તરને કારણે નોંધપાત્ર રીતે ઓછી છે. , એનટીપીસી, પાવર ગ્રીડ અને જેવા.

એકવાર તે માટે, અમને અમારા બજેટ કસરતની વિશ્વસનીયતાને પુનઃસ્થાપિત કરવા માટે આ વિશાળ નાણાકીય સફાઇ કામગીરી હાથ ધરવાની રહેશે. ઉપરાંત, તે ખર્ચની ગુણવત્તા (હાલની વિરુદ્ધની મૂડી) સુધારવા માટે ઘણું કરી શક્યું નથી, જે જાહેર દેવામાં વધારો કરવાના વચગાળાની સામે આંતરમંત્રી બજેટ દ્વારા રજૂ કરાઈ હતી.

પરંતુ તેણે રિયલ એસ્ટેટ, કૃષિ, એમએસએમઇ અને વિસ્તૃત નાણાકીય વ્યવસ્થા જેવી ઉચ્ચ તાણવાળા ક્ષેત્રોને પ્રોત્સાહન આપવા માટે કેટલાક ભૌતિક રીતે મહત્વપૂર્ણ પગલાં લીધાં છે.

જ્યારે સસ્તું આવાસના ખરીદદારો માટે ટેક્સ પ્રોત્સાહન અને સૂચિત મોડલ ટેનન્સી લૉ સ્થિર સ્થાવર મિલકત ક્ષેત્રની પ્રવૃત્તિમાં વધારો કરશે, એમએસએમઇ માટે પ્રસ્તાવિત ચુકવણી પ્લેટફોર્મ એમએસએમઇને ચુકવણીમાં વિલંબ ઘટાડશે. આરઈઆઈટી અને આઈએનવીઆઈટીના લિસ્ટેડ દેવા પેપર્સને સબ્સ્ક્રાઇબ કરવા માટે એફપીઆઇને પરવાનગી, રિયલ એસ્ટેટ સેક્ટરમાં વધુ ભંડોળ આકર્ષશે.

કૃષિ, સંલગ્ન પ્રવૃત્તિઓ અને ગ્રામીણ માળખાને પણ પ્રોત્સાહન આપવામાં આવે છે. આશરે 1.25 લાખ કિ.મી. રોડ લંબાઈને આગામી પાંચ વર્ષમાં અપગ્રેડ કરવામાં આવશે અને રાષ્ટ્રીય ગ્રીડ વીજળી, પાણી અને ગેસના વિતરણ માટે આયોજન કરવામાં આવશે.

તેમણે પીએસબી અને એનબીએફસી જેવા ક્રેડિટ મધ્યસ્થીને ફરીથી ઉર્જા આપવા માટે ઉત્તમ પગલાં લીધાં છે. 70,000 કરોડ દ્વારા પીએસબીના પુન: મૂડીકરણ ફક્ત પીએસબીને જોગવાઈ કવર નહીં, પણ વૃદ્ધિ મૂડી આપશે. આનાથી એનબીએફસીને પણ ફાયદો થશે, જેમ કે “બેંક-ઋણ” એ તેમના મુખ્ય ભંડોળના એક માર્ગ છે.

એનબીએફસી માટે પણ કેટલાક સુધારાત્મક પગલાં છે. જાહેર ક્ષેત્રની બેન્કોને એનબીએફસી પર આરબીઆઇને ધ્વનિ એનબીએફસીના લોન્સ અને ઉચ્ચ નિયમનકારી સત્તાઓ ખરીદવા માટે આંશિક 6-મહિનાની આંશિક ગેરેંટ્સ અને આરબીઆઈને એચએફસીના નિયમનનું વળતર આપવાનું પગલું એક તરફ આંશિક 6 મહિનાની ગેરેંટી જેવી રીત છે. એનબીએફસી તેમણે કોર્પોરેટ બોન્ડ રિપોઝ, ક્રેડિટ ડિફૉલ્ટ સ્વૅપ્સ અને ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર સેક્ટર પર ચોક્કસ ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવા જેવા બજારોને વધુ ઊંડાણ આપવા માટે પ્રતિબદ્ધતા વ્યક્ત કરી છે, જે સમયની જરૂર છે.

નકારાત્મક બાજુએ, બજેટે વિદેશી બજારમાં વિદેશી વિનિમય સંપ્રદાયિત બોન્ડ્સ વધારવાની યોજના જાહેર કરી છે, જેમાં વિનિમય દરનું જોખમ રહેલું છે અને તેથી, વૈશ્વિક વૈશ્વિક અનિશ્ચિતતાના વર્તમાન તબક્કામાં ભારતની નાણાકીય સ્થિરતાને અવરોધવાની સંભવિતતા છે.

મધ્યમ ગાળાના પરિપ્રેક્ષ્યથી, એફએમને ઘરેલુ અને વિદેશી બંને – ઋણની પ્રક્રિયાને ટકાવી રાખવા માટે – અમારા ઘરેલું બચત દર વધારવા અને અમારા બચતમાંથી રોકાણોને સરળ બનાવવા માટે સખત મહેનત કરવી પડશે.

(લેખક ગ્રૂપ ચીફ ઇકોનોમિસ્ટ, એલ એન્ડ ટી ફાઇનાન્સિયલ સર્વિસિસ છે. વ્યક્ત વ્યક્તિત્વ અંગત છે)

અહીં બજેટ 2019 લાઇવ અપડેટ્સ મેળવો . સંપૂર્ણ બજેટ 2019 કવરેજ માટે અહીં ક્લિક કરો