બજેટ 2019: એફએમ એ ઇક્વિટી અને ઋણ રોકાણકારો – લાઇવમિંટ માટે મિશ્ર બેગ ખોલે છે

બજેટ 2019: એફએમ એ ઇક્વિટી અને ઋણ રોકાણકારો – લાઇવમિંટ માટે મિશ્ર બેગ ખોલે છે

બજેટમાં ઇએલએસએસ (ઇક્વિટી લિંક્ડ સેવિંગ્સ સ્કીમ) કેટેગરીની સાથે સાથે સેન્ટ્રલ પબ્લિક સેક્ટર એન્ટરપ્રાઇઝિસ (સીપીએસઈ) માં રોકાણ કરનારા એક્સચેન્જ-ટ્રેડેડ ફંડ્સ (ઇટીએફ) માટે કર લાભોનો પ્રસ્તાવ મૂક્યો છે, આ યોજનાઓમાં રોકાણકારોને રોકાણ ઉપર કર કપાતનો લાભ -આવકવેરા અધિનિયમની કલમ 80 સી અંતર્ગત પ્રતિ વર્ષ 1.5 લાખ. હાલમાં, એવા બે ઇટીએફ છે – સીપીએસઈ ઇટીએફ અને ભારત 22 ઇટીએફ – જે રોકાણકારો માટે ઉપલબ્ધ છે અને વધુ નાણાકીય વર્ષ દરમિયાન સંભવિત રૂપે શરૂ થશે. આ પગલું સરકારના ડિસઇન્વેસ્ટમેન્ટ પ્રોગ્રામમાં રિટેલ રોકાણકારોની ભાગીદારીને સુનિશ્ચિત કરવાનો છે, અને અગાઉથી ભરાયેલી સેક્શન 80 સી બાસ્કેટમાં સ્પર્ધામાં વધારો કરવાની શક્યતા છે.

ચાર્ટર્ડ એકાઉન્ટન્ટ ગૌતમ નાયકે જણાવ્યું હતું કે, “ELSS એકમો ત્રણ વર્ષની લોક-ઇન અવધિ સાથે આવે છે, તો ઇટીએફ એકમો સમાન સમાન લોક-ઇનના આધારે પણ હોઈ શકે છે.” જોકે, સીપીએસઈ ઇટીએફ લાવવાનો દરખાસ્ત ઇએલએસએસ કેટેગરીમાં ફાઇનાન્સ બિલ અથવા મેમોરેન્ડમમાં હાજર નથી. ઇટીએસ કેટેગરીમાં આવા ઇટીએફને આવરી લેવાથી તેમાં સુધારો થઈ શકે છે. “તેના બદલે, ફાઇનાન્સ બિલ ટૂંકા ગાળાના મૂડી લાભ કર (એસટીસીજી) ના ભંડોળના ફંડ (એફઓએફ) ના ઘટાડાને 15% સુધી ઘટાડવાનો દરખાસ્ત કરે છે (જો તેઓ તેમની સંપત્તિની ઓછામાં ઓછી 90% ઇક્વિટી ફંડ્સમાં રોકાણ કરે છે જે બદલામાં 90 ઇક્વિટીમાં તેમની સંપત્તિના%), “નાયકે જણાવ્યું હતું. આ સી.પી.એસ.ઇ.ઇ. ઇટીએફમાં રોકાણ કરતી એફઓએફ પર લાગુ થશે, જેમ કે આઇસીઆઈસીઆઈ પ્રુડેન્શિયલ ભારત 22 એફઓએફ, જે જૂન 2018 માં લોન્ચ કરવામાં આવ્યું હતું.

સીપીએસઈ ઇટીએફ 2014 માં લોન્ચ કરવામાં આવ્યું હતું અને તેના લોંચથી 7.51% વળતર આપ્યું છે. ઇટીએફમાં 11 જાહેર ક્ષેત્રના સાહસો છે અને તેનું સંચાલન રિલાયન્સ નિપ્પોન લાઇફ એસેસ મેનેજમેન્ટ કંપની દ્વારા કરવામાં આવે છે. આ લાભ સી.પી.એસ.એસ. દેવું દેવું ઇટીએફ સુધી પણ વિસ્તૃત થઈ શકે છે જે ટૂંક સમયમાં લોંચ થવાની છે. એડલવીસ એસેટ મેનેજમેન્ટ લિમિટેડના ચીફ એક્ઝિક્યુટિવ ઓફિસર રાધાિકા ગુપ્તાએ જણાવ્યું હતું કે , “મારી સમજણ એ છે કે સીપીએસઈ ઇટીએફ માટે કરવેરાના ફાયદામાં દેવા અને ઇક્વિટી બંનેનો સમાવેશ થાય છે.”

ભારત 22, આઈસીઆઈસીઆઈ પ્રુડેન્શિયલ એસેટ મેનેજમેન્ટ કંપની દ્વારા સંચાલિત, ત્રણ ખાનગી ક્ષેત્રના સાહસો અને 19 જાહેર ક્ષેત્રના સાહસો ધરાવે છે. જો કે, ખાનગી ક્ષેત્રમાં 38% જેટલો વજન છે.

“આ એક હકારાત્મક ચાલ છે. રિલાયન્સ નિપ્પોન લાઇફ એસેટ મેનેજમેન્ટ કંપનીના ચીફ એક્ઝિક્યુટિવ ઓફિસર સંદીપ સિક્કાએ જણાવ્યું હતું કે, આ માર્ગ દ્વારા રોકાણ કરનારા લોકોમાં ત્રણ વર્ષનો લોક-ઇન હોવાનું સંભવ છે, તે સ્પષ્ટપણે બતાવે છે કે સરકાર ડિસઇન્વેસ્ટમેન્ટ અને ઇક્વિટી સંસ્કૃતિને પ્રોત્સાહન આપવા માટે ગંભીર છે. અને તેથી ઓફર થઈ શકે તેવી કોઈપણ ડિસ્કાઉન્ટને પકડવા માટે રોકાણ કરવામાં આવશે નહીં, “તેમણે ઉમેર્યું. જો કે, સરકારના પગલાને ઘણા ફંડ મેનેજરો અને રોકાણ સલાહકારો દ્વારા નકારાત્મક રીતે જોવામાં આવે છે. “મેં સરકારની માલિકીના આધારે ક્યારેય ઇટીએફની ભલામણ કરી નથી. લેડર 7 ફાઇનાન્શિયલ એડવાઇઝરીઝના સ્થાપક સુરેશ સદગોપન જણાવ્યું હતું કે સરકાર ગરીબ સંપત્તિ ફાળવણી કરનાર છે અને તે એક મહાન વ્યવસાય મેનેજર નથી.

કેટલાક નાણાકીય સલાહકારો કલમ 80 સીમાં વધુ સંખ્યામાં ઉત્પાદનો શામેલ કરવા દલીલ કરે છે. મ્યુચ્યુઅલ ફંડ ઇન્વેસ્ટમેન્ટ પ્લેટફોર્મના સહ સ્થાપક ગૌરવ રસ્તોગીએ જણાવ્યું હતું કે, ઇએલએસએસ ક્ષેત્રમાં વધારાના ઉત્પાદનનો સમાવેશ કરવામાં આવે છે, પરંતુ શા માટે તે સરકાર કંપનીઓના ડિસઇન્વેસ્ટમેન્ટને પ્રતિબંધિત કરે છે.

મોતીલાલ ઓસ્વાલ એસેટ મેનેજમેન્ટ કંપની લિમિટેડના ચીફ એક્ઝિક્યુટિવ ઑફિસર આશીષ સોમૈયાએ જણાવ્યું હતું કે, “ડીમેટ અને ટ્રેડિંગ એકાઉન્ટની જરૂર છે અને તેથી તે ફક્ત શેરબજારના રોકાણકારોને આકર્ષિત કરે છે.” ડેટા સ્પષ્ટપણે દર્શાવે છે કે ડિસ્કાઉન્ટ બાદ કોર્પોરેશનનું કદ ઘટ્યું છે. જો તે ઇક્વિટી ભાગીદારીમાં વધારો કરવાનો છે, તો ફોર્મેટ ઓપન-એન્ડેડ ફંડ્સ હોવું જોઈએ.

ઇક્વિટી માર્કેટ્સે લિસ્ટેડ કંપનીઓમાં જાહેર શેરહોલ્ડિંગ વધારવા માટે વર્તમાન 25 ટકાથી 35% સુધીના નાણામંત્રી નિર્મલા સિધારામનના સૂચનને નકારાત્મક પ્રતિભાવ આપ્યો હતો. 2010-13 દરમિયાન જ્યારે સેબીએ 25% જાહેર શેરહોલ્ડિંગ ધોરણ લાગુ કર્યું ત્યારે સમાન પરિસ્થિતિની સંભાવના, જ્યારે બહુરાષ્ટ્રીય કંપનીઓની સૂચિબદ્ધ પેટાકંપનીઓએ ડિલિસ્ટ કરવાનું પસંદ કર્યું, ત્યારે બજારની ભાવનાઓ પર ભાર મૂક્યો. જો સેબીએ સાવધાનીની નોંધ લીધી છે અને જાહેર શેરહોલ્ડિંગ ધોરણો સાથે આગળ વધ્યું છે, તો રોકાણકારો વેચાણની ઓફરની અપેક્ષા રાખી શકે છે કારણ કે કંપનીઓ નિયમોનું પાલન કરે છે.

સુંદરમ એસેટ મેનેજમેન્ટ કંપની લિમિટેડના ચીફ ઇન્વેસ્ટમેન્ટ ઓફિસર એસ. ક્રિષ્નાકુમારએ ભાવો પર શેરની સપ્લાયમાં વધારો થવાની અસરને જોરદાર અસર પહોંચાડી હતી. ” ₹ 2- 3 ટ્રિલિયન સ્ટોક્સની પુરવઠો ભાવ ઘટાડી શકે છે પરંતુ તે સમયાંતરે થઈ શકે છે અને તેની અસર ઓછી થઈ શકે છે.” એમએસસીઆઇ ઇમર્જિંગ માર્કેટ ઇન્ડેક્સ જેવા સૂચકાંકો ફ્રી ફ્લોટ માર્કેટ કેપિટલાઈઝેશન પર આધારિત છે. જો શેરોનું ફ્રી ફ્લોટ વધ્યું છે, તો ઇન્ડેક્સમાં ભારતનો ભાર વધશે, જેના લીધે ભારતીય શેરમાં વધુ વિદેશી મૂડી ઊભી થશે, એમ કોટક મહિન્દ્રા એસેટ મેનેજમેન્ટ કંપનીના સિનિયર વાઇસ પ્રેસિડન્ટ પંકજ ટિબ્રેલે જણાવ્યું હતું.

દેવું બજારોએ 10 વર્ષની સરકારી સિક્યોરિટીઝ સાથે 10 બિલિયન ડૉલરની ઉપજને જોતાં બજેટને ઉત્સાહ આપ્યો હતો. મીરા એસેટ મેનેજમેન્ટ લિ. ની ફિક્સ્ડ આવકના હેડ મહેન્દ્ર જાજુએ જણાવ્યું હતું કે, “રાજકોષીય ખાધ જીડીપીના 3.3% સુધી રાજકોષીય ખાધને હકારાત્મક ગણાવી હતી.” સરકારે બાહ્ય બજારોને એક ભાગ વધારવા માટે બાહ્ય બજારો તરફ જોશે એવી જાહેરાત તેના કુલ ઉધાર કાર્યક્રમ પણ સારી રીતે પ્રાપ્ત થયો હતો. “જાજૂએ જણાવ્યું હતું કે,” હું 10-વર્ષની ઉપજ 6-6.25% ની નીચી રહેવાની આશા રાખું છું. ” “પરંતુ ઘટાડો બિનસાંપ્રદાયિક રહેશે નહીં અને રોકાણકારોએ કેટલાક વોલેટિલિટીની અપેક્ષા રાખવી જોઈએ,” તેમણે ઉમેર્યું.

દેવાના ભંડોળના રોકાણકારોના બે પ્રોફાઇલ્સને શરતોથી મોટાભાગના ફાયદા થવાની શક્યતા છે. પ્રથમ, ત્રણ વર્ષના રોકાણની ક્ષિતિજ અને મધ્યમ જોખમની ભૂખ ધરાવતા રોકાણકારો જેમને ઊંચી વળતરની અપેક્ષા ન હોય તે ટૂંકા ગાળાના ડેટ ફંડ કેટેગરીમાં રોકાણથી ફાયદો થશે. બીજું, રોકાણકારો, જેઓ વ્યાજના દરોની નીચે તરફની હિલચાલમાં ભાગ લેવો હોય છે, તેઓ લાંબા સમય સુધી ક્ષિતિજ ધરાવે છે અને કેટલાક વોલેટિલિટીને શોષી લેવા તૈયાર છે, બોન્ડ મૂલ્યોમાં પ્રશંસાથી ફાયદો થશે, કારણ કે સમય જતાં ઉપજમાં વલણ આવે છે. લાંબા ગાળાની બોન્ડ ફંડો તક પર શ્રેષ્ઠ શૉટ આપશે. નાણામંત્રીએ દેવું બજારોમાં છૂટક ભાગીદારીના મહત્વને પણ પુનરાવર્તન કર્યું. ટ્રેઝરી બિલ અને જી-સેકમાં છૂટક ભાગીદારીને પ્રોત્સાહિત કરવા માટે, નાણામંત્રીએ સંસ્થાકીય ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરને મજબૂત કરવાની દરખાસ્ત કરી.

જો આવકવેરાના વિરામના રૂપમાં વ્યક્તિગત નાણાકીય ઉત્તેજનાની વાર્ષિક માત્રા આ બજેટમાં આવી ન હતી, તો તે રોકાણકારોને શું થઈ શકે તેના રસ્તાના નકશા સાથે છોડી દીધી. ઘરની બચત દર, જે ઓછી છે, તેને તાત્કાલિક પુનર્જીવન કરવાની તાત્કાલિક કારણ મળી શકશે નહીં. પરંતુ ભવિષ્યમાં શું શક્ય છે તેના સંકેતો છે અને તે સારા સમયમાં આવવાની આશા આપે છે.