નવી સંશોધન બતાવે છે કે વિશ્વભરમાં માત્ર અડધા દેશોમાં કાર્ડિયાક રિહેબ પ્રોગ્રામ્સ છે – મેડિકલ એક્સપ્રેસ

નવી સંશોધન બતાવે છે કે વિશ્વભરમાં માત્ર અડધા દેશોમાં કાર્ડિયાક રિહેબ પ્રોગ્રામ્સ છે – મેડિકલ એક્સપ્રેસ

હૃદય
ક્રેડિટ: સીસી 0 પબ્લિક ડોમેન

દર વર્ષે 20 મિલિયનથી વધુ લોકો હૃદય રોગને વૈશ્વિક સ્તરે વિકસાવે છે, પરંતુ યૉર્ક યુનિવર્સિટીના નવા સંશોધન અનુસાર, દર 12 દર્દીઓમાં હૃદય રોગ અટકાવવા માટે માત્ર એક જ કાર્ડિયાક રિહૅબ સ્પોટ છે. યોર્ક યુનિવર્સિટીના ફેકલ્ટી ઓફ હેલ્થમાં હાથ ધરવામાં આવેલા વૈશ્વિક ઑડિટ અને સર્વેક્ષણમાં થયેલા સર્વેક્ષણમાં દર્શાવવામાં આવ્યું છે કે વિશ્વભરના ફક્ત અડધા ભાગમાં કાર્ડિયાક રિહેબ ઉપલબ્ધ છે અને જે પ્રોગ્રામ્સ અસ્તિત્વ ધરાવે છે તે ફક્ત 1.65 મિલિયન દર્દીઓને જ આપી શકે છે, 18 મિલિયનથી વધુ દર્દીઓનું અંતર જરૂરિયાતમાં.

આ પ્રથમ ઓડિટ અને મોજણી ઇન્ટરનેશનલ કાઉન્સિલ ઑફ કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર પ્રિવેન્શન એન્ડ રીહેબિલીટેશન દ્વારા હાથ ધરવામાં આવી હતી. હૃદય રોગ એક દીર્ઘકાલિન સ્થિતિ છે; કાર્ડિયાક રીહેબિલિટેશન હૃદયરોગના દર્દીઓને સ્ટ્રક્ચર્ડ કસરત, જોખમ પરિબળ સંચાલન, તેમજ જીવનની ગુણવત્તાને શ્રેષ્ઠ બનાવવા માટે શિક્ષણ અને પરામર્શ આપે છે. પાછલા સંશોધનોએ બતાવ્યું છે કે કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર મૃત્યુને ઘટાડે છે અને 20% દ્વારા ફરીથી હોસ્પિટલમાં દાખલ કરે છે.

ગ્લોબલ ઓડિટ અને સર્વેક્ષણ પરના બે પેપર અહેવાલો આજે લૅન્સેટ પરિવારના ઇસીલિનિકલ મેડિસિનના જર્નલમાં પ્રકાશિત થયા હતા, જે દરેક દેશની જરૂરિયાત સંબંધિત પુનર્વસન ક્ષમતા કેટલી છે અને તે દેશોમાં જ્યાં પ્રોગ્રામ્સની ગુણવત્તા હોય ત્યાં પ્રોગ્રામની ગુણવત્તાનું પ્રમાણ છે. યોર્ક યુનિવર્સિટીમાં આરોગ્ય ફેકલ્ટીના પ્રોફેસર શેરી ગ્રેસ, કતાર યુનિવર્સિટીના મુખ્ય લેખકો ટર્ક-અદાવિ અને ગ્રેગોરિયો મારનન જનરલ યુનિવર્સિટી હોસ્પિટલના માર્ટા સુપરવિઆ સાથે અભ્યાસ પર વરિષ્ઠ તપાસકાર હતા.

ગ્રેસે કહ્યું હતું કે, “વિશ્વભરમાં લગભગ અડધા દેશોમાં કોઈ કાર્ડિયાક પુનર્વસન નથી.” “લોકો આ કાર્યક્રમો વિના બિનજરૂરી રીતે મૃત્યુ પામે છે.”

પ્રથમ અભ્યાસનો ધ્યેય વૈશ્વિક સ્તરે દર્દીઓને સેવા આપવા માટે કાર્ડિયાક પુનર્વસન અને ક્ષમતા ઉપલબ્ધ કરાવવાની હતી. 58 તપાસકર્તાઓની વૈશ્વિક ટીમએ સ્થાપિત કર્યું છે કે કાર્ડિયાક રિહૅબ પ્રોગ્રામ્સ વિશ્વમાં લગભગ 200 દેશોમાંથી 55 ટકામાં ઉપલબ્ધ છે. સંશોધકોએ ત્યારબાદ લગભગ 6,000 કાર્યક્રમોનું સર્વેક્ષણ કર્યું અને પુનર્વસન સાથેના 111 દેશોમાંના 93 માંથી પ્રતિભાવો પ્રાપ્ત કર્યા. પ્રોગ્રામ્સ દર વર્ષે અપેક્ષિત દર્દીઓ કરતા ઓછી સારવાર કરે છે, મુખ્યત્વે સંસાધનોની અછતને કારણે.

આ અભ્યાસમાંથી પહેલાથી પ્રકાશિત થયેલા ડેટા બતાવે છે કે જ્યારે કેનેડા પ્રોગ્રામ ક્ષમતા માટે વિશ્વના શ્રેષ્ઠમાં સ્થાન ધરાવે છે, ત્યારે કાર્ડિયાક રિહૅબ ફક્ત પ્રાંતોમાં જ ઉપલબ્ધ છે, જેમાં પ્રદેશોમાં કોઈ પ્રોગ્રામ્સ નથી. એકંદરે, દર વર્ષે રાષ્ટ્રીય સ્તરે દર 4.5 હૃદયરોગના હુમલાના દર્દીઓ માટે એક જ કાર્ડિયાક રિહૅબ સ્પોટ છે. જ્યારે ઑન્ટેરિઓમાં મોટાભાગના પ્રોગ્રામ્સ હોય છે, ત્યાં કાર્ડિયાક રિહૅબ માટે અનમેટની જરૂર હોય છે.

આફ્રિકા અને દક્ષિણ-પૂર્વ એશિયા એ વધુ કાર્યક્રમો માટે સૌથી મોટી જરૂરિયાત છે. ભારત, ચીન અને રશિયા સૌથી મહાન જરૂરિયાત ધરાવતા દેશો હતા; પ્રત્યેકને હાલમાં દર વર્ષે હૃદય રોગ વિકસાવવા માટેના દર્દીઓની સરેરાશ સારવાર માટે લાખો વધુ પુનર્વસન સ્થળોની જરૂર છે અને કમનસીબે, તે સંખ્યામાં વધારો થવાની અપેક્ષા છે.

બીજા અભ્યાસમાં વિશ્વવ્યાપી કાર્ડિયાક રિહેબ પ્રોગ્રામ્સના સર્વેક્ષણના પરિણામો રજૂ થયા, જે અસ્તિત્વમાં આવતી સેવાઓની પ્રકૃતિને શોધવા માટે, જેમ કે દર્દીઓના પ્રકારો, સંખ્યા અને પ્રકારનાં હેલ્થકેર પ્રોફેશનલ્સ, પુનઃસ્થાપન ટીમો અને સેવાઓ પર વિતરિત આ અભ્યાસમાં એવું જાણવા મળ્યું છે કે કાર્ડિયાક પ્રોગ્રામ્સ ઉચ્ચ ગુણવત્તાની છે જ્યાં તેઓ ઉપલબ્ધ છે, અને ઘણીવાર સિવાયની અન્ય .

પરિણામો દર્શાવે છે કે હાલના કાર્યક્રમો સામાન્ય રીતે આંતરરાષ્ટ્રીય ધોરણોને મળ્યા છે, 11 ભલામણ કરેલા કોર ઘટકોમાંથી સરેરાશ નવ ઓફર કરે છે, પરંતુ તે પ્રદેશ દ્વારા વિવિધ છે. તંબાકુના અંતરાત્મા, તાણનું સંચાલન અને પુન: કાર્યને ટેકો આપવા માટેના હસ્તક્ષેપની અસંતુલિત વિતરણ; કેનેડામાં સ્થિતિ સમાન છે. આ ઘટકોને પહોંચાડવા માટે પ્રોગ્રામ્સની સરેરાશ 6 સ્ટાફ દ્વારા કર્મચારી કરવામાં આવતી હતી, સામાન્ય રીતે વ્યાયામ વ્યાવસાયિકો, નર્સો, આહારકારો અને દાક્તરોનો સમાવેશ થાય છે.

સંશોધકો કહે છે કે જાહેર આરોગ્ય સંભાળ પ્રણાલીઓ અથવા ખાનગી આરોગ્યસંભાળ વીમો દ્વારા ચૂકવવામાં આવતા વધુ પ્રોગ્રામ્સ માટે હિમાયતની જરૂર છે. “વધુ ક્ષમતાવાળા કાર્યક્રમોને વિતરિત કરીને વધારો ક્ષમતા પણ પ્રાપ્ત કરી શકાય છે – ઉદાહરણ તરીકે ઘરેલુ કાર્ડિયાક પુનર્વસન દ્વારા તકનીકીનો શોષણ કરીને, જે માત્ર 38 દેશોમાં આપવામાં આવી હતી. આ સેટિંગ્સમાં ડિલિવરી મૃત્યુ ઘટાડવા માટે અસરકારક છે.” ગ્રેસ કહે છે.વધુ મહિતી:

માર્ટા સુપરવિઆ એટ અલ, ગ્લોબની આસપાસ કાર્ડિયાક રીહેબિલીટેશનની કુદરત,

ઇસીલિનિકલ મેડિસિન

(2019).

ડીઓઆઇ: 10.1016 / જે. એક્લિનમ .2019.06.006

કરમ તુર્ક-અડાવી એટ અલ. કાર્ડિયાક રિહેબીલેટેશન એલેબિલીટી એન્ડ ધ ડેન્સિટી ધ ગ્લોબ, ઇસીલિનિકલ મેડિસિન (2019). ડીઓઆઈ: 10.1016 / જે. એક્લિનમ .2019.06.007

સંદર્ભ : નવી સંશોધન દર્શાવે છે કે વિશ્વભરમાં માત્ર અડધા દેશોમાં કાર્ડિયાક રિહૅબ પ્રોગ્રામ્સ (2019, 8 જુલાઈ) 8 જુલાઇ 2019 ના રોજ https://medicalxpress.com/news/2019-07- કાઉન્ટીઝ- ગ્લોબલલી-કાર્ડિયાક-rehab.html માંથી પુનર્પ્રાપ્ત થયા છે.

આ દસ્તાવેજ કૉપિરાઇટને પાત્ર છે. ખાનગી અભ્યાસ અથવા સંશોધનના ઉદ્દેશ્ય માટે કોઈ પણ નિષ્પક્ષ કામકાજ સિવાય, લેખિત પરવાનગી વિના કોઈ પણ ભાગ પુનઃઉત્પાદિત કરી શકાશે નહીં. સામગ્રી માત્ર માહિતી હેતુઓ માટે પ્રદાન કરવામાં આવે છે.