વિવિધ ખાવાથી વિકાર અને તેમના લક્ષણો શું છે – ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા

વિવિધ ખાવાથી વિકાર અને તેમના લક્ષણો શું છે – ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા

છેલ્લું અપડેટ – જુલાઈ 8, 2019, 21:00 IST

01/11 ખાવાથી વિકૃતિઓ સામાન્ય પ્રકારના

ખાવું ડિસઓર્ડર અસાધારણ અથવા ખલેલ ખાવાની ટેવ દ્વારા વર્ગીકૃત થયેલ છે. ખાવાથી થતી વિકૃતિઓ ગંભીર માનસિક પરિસ્થિતિઓ છે જે સતત ખાવાના વર્તનથી સંબંધિત છે જે તમારા સ્વાસ્થ્યને નકારાત્મક અસર કરે છે. સૌથી સામાન્ય ખાવું વિકૃતિ એનોરેક્સિયા નર્વોસા, બુલીમીઆ નર્વોસા અને બિન્ગ-ખાવાનું ડિસઓર્ડર છે. આ વિકારો હૃદય, પાચન તંત્ર, હાડકાં અને અન્ય રોગો તરફ દોરી શકે છે. તે લોકોને માનસિક, માનસિક અને સામાજિક રૂપે અસર કરે છે અને વધુ ગંભીર સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓ તરફ દોરી શકે છે, જે અવ્યવસ્થિત છોડી દેવામાં આવે તો જીવલેણ પણ હોઈ શકે છે. ખાવાના વિકારો અને તેમના લક્ષણોના સૌથી સામાન્ય પ્રકારોની સૂચિ અહીં છે.

વધુ વાંચો

02/11 મંદાગ્નિ નર્વોસા

ઍનોરેક્સિયા નર્વોસા, જેને સામાન્ય રીતે ઍનોરેક્સિયા કહેવામાં આવે છે, એ ગંભીર ખાવું ડિસઓર્ડર છે જેમાં વ્યક્તિ વજન ઓછું કરવા માટે તીવ્ર ડર ધરાવે છે, પછી ભલે તે ઓછું વજન ધરાવતું હોય. તેઓ સતત તેમના વજનનું નિરીક્ષણ કરે છે, અમુક પ્રકારનાં ખોરાકને ટાળવા અને તેમના કેલરીને ગંભીરપણે પ્રતિબંધિત કરે છે. તે સૌથી જાણીતી ખાવું ડિસઓર્ડર છે જે મોટે ભાગે સ્ત્રીઓને અસર કરે છે. તે સામાન્ય રીતે વ્યક્તિના કિશોરાવસ્થા અથવા પ્રારંભિક પુખ્તવય દરમિયાન થાય છે. ઍનોરેક્સિયાના બે લક્ષણો છે: પ્રતિબંધક ખાવાથી અને બિન્ગ ખાવાથી અને શુદ્ધિકરણ.

વધુ વાંચો

03/11 સામાન્ય લક્ષણો સમાવેશ થાય છે

– સ્નાયુ માસના ગંભીર નુકસાન

– નિર્દોષતા, થાક, થાક

– હાયપોટેન્શન, અથવા બ્લડ પ્રેશર

– હળવાશ અથવા ચક્કર

– નોંધપાત્ર વજન ઓછું

– કબજિયાત

– ડિહાઇડ્રેશન

– હાથ અથવા પગ સોજો

ખૂબ પ્રતિબંધિત ખાવાની પદ્ધતિઓ.

વજન ઓછું હોવા છતાં વજન મેળવવાનું ડર.

ઑસ્ટિઓપોરોસિસ, અથવા અસ્થિ ઘનતાના નુકશાન

બરડ નખ

અનિયમિત અથવા અસાધારણ હૃદય લય

મેમરી નુકશાન

– અવ્યવસ્થિત-અવ્યવસ્થિત વર્તન

– ચિંતનક્ષમતા

– ઉપર કસરત

વધુ વાંચો

04/11 ખાઉધરાપણું નર્વોસા

બુલિમિયા નર્વોસાને બુલીમીઆ પણ કહેવામાં આવે છે, તે મનોવૈજ્ઞાનિક ખાવું ડિસઓર્ડર છે જે ખાવા પર નિયંત્રણમાં થતાં નુકસાનની સાથે મોટી માત્રામાં ખોરાક ખાય છે. ભારે અતિશય આહારની સ્થિતિને બિન્ગીંગ તરીકે પણ ઓળખાય છે. આ સ્થિતિથી પીડાતા લોકો સામાન્ય રીતે પાતળું હોય છે અને તેઓ ભાગ્યેજ વજનવાળા બને છે.

વધુ વાંચો

05/11 સામાન્ય લક્ષણો સમાવેશ થાય છે

– ખોરાક અને ખોરાક સાથે અવલોકન

– એકલા જવું

અવ્યવસ્થિત કસરત

– વજનવાળા હોવા વિશે સતત ફરિયાદ કરવી

– વજન મેળવવાના ભયમાં જીવવું

– માસિક સ્રાવની અનિયમિત અથવા ગેરહાજરી

– ચિંતા

સૂકા, ફ્લાકી ત્વચા

– સતત અસ્વસ્થ પેટ

હાર્ટબર્ન

માઉથ અલ્સર

છાતીમાં દુખાવો

વધુ વાંચો

06/11 વાગોળવાની ડિસઓર્ડર

રુમિનેશન સિન્ડ્રોમ વર્તણૂકીય સમસ્યા છે. તે એવી શરત છે જેમાં લોકો વારંવાર પેટમાંથી મોઢામાં ગળી જાય છે અને પછી તેને ફરીથી ગળી જાય છે અથવા તેને બહાર ફેંકી દે છે. આ બાળપણ, બાળપણ અથવા પુખ્તવય દરમિયાન વિકાસ કરી શકે છે.

વધુ વાંચો

07/11 સામાન્ય લક્ષણો સમાવેશ થાય છે

– વિનાશકારી regurgitation

– અપચો

– પેટના દુખાવો અથવા દબાણ દ્વારા ફરીથી રાહત દ્વારા રાહત

– સંપૂર્ણતા એક લાગણી

– ખરાબ શ્વાસ

ઉબકા

– વજનમાં ઘટાડો

વધુ વાંચો

08/11 અતિશય આહાર ડિસઓર્ડર

આ સ્થિતિમાં તમે વારંવાર મોટા પ્રમાણમાં ખોરાકનો ઉપયોગ કરો છો અને ખાવાનું રોકવામાં અસમર્થ છો. બીડમાં, આ વર્તણૂકમાં તકલીફોની લાગણીઓ અને નિયંત્રણની અભાવ છે. તે સામાન્ય રીતે કંટાળાજનક અતિશય આહાર અથવા ખોરાકની અસાધારણ માત્રામાં ખાય છે. તે સામાન્ય રીતે કિશોરાવસ્થા અથવા પ્રારંભિક પુખ્તાવસ્થામાં થાય છે પરંતુ તે પછીથી તમને પણ પ્રભાવિત કરી શકે છે. તે એક ક્રોનિક રોગ છે જે વર્ષો સુધી ચાલે છે.

વધુ વાંચો

09/11 સામાન્ય લક્ષણો સમાવેશ થાય છે

– ઝડપથી ખોરાકમાં મોટી માત્રામાં ખાવું

– એકલા અથવા ગુપ્તમાં વારંવાર ખાવાથી

– મોટા પ્રમાણમાં ખોરાક ખાવાથી

– ભરેલી હોય ત્યારે પણ ખાવું

વધુ વાંચો

10/11 Pica ડિસઓર્ડર

પીકા એક અવ્યવસ્થિત ખાવું ડિસઓર્ડર છે જેમાં વ્યક્તિ પાસે પોષક મૂલ્ય ધરાવતા પદાર્થોને ખાવાની સતત આદત હોય છે. અસરગ્રસ્ત વ્યક્તિ બરફ, પેઇન્ટ અથવા ધૂળ જેવી વસ્તુઓ ખાય છે. અથવા તેઓ સંભવિત જોખમી વસ્તુઓ, જેમ કે સાબુ, કાગળ, વાળ, ગંદકી, જમીન, ચાક, કાંકરા, લોન્ડ્રી ડિટરજન્ટ અથવા મકાઈનો લોટ ખાય છે. આ ડિસઓર્ડર મોટા ભાગે બાળકો અને સગર્ભા સ્ત્રીઓમાં થાય છે.

વધુ વાંચો