જોખમી પુરુષ સેક્સે 2010 થી યુરોપના સિફિલિસ દરને 70% વધાર્યા – રોઇટર્સ ઇન્ડિયા

જોખમી પુરુષ સેક્સે 2010 થી યુરોપના સિફિલિસ દરને 70% વધાર્યા – રોઇટર્સ ઇન્ડિયા

લંડન, (રોઇટર્સ) – છેલ્લા દશકમાં યુરોપમાં સિફિલિસના કિસ્સામાં વધારો થયો છે અને 2000 ના દાયકાની શરૂઆતથી સૌપ્રથમ વખત બન્યો છે, એચ.આય.વીના નવા કેસો કરતાં કેટલાક દેશોમાં તે વધુ સામાન્ય છે, તેમ આરોગ્ય નિષ્ણાતોએ શુક્રવારે જણાવ્યું હતું.

2010 થી યુરોપિયન સેન્ટર ફોર ડિસીઝ પ્રિવેન્શન એન્ડ કંટ્રોલ (ઇસીસીસી) ના એક અહેવાલમાં જણાવાયું છે કે લૈંગિક રીતે સંક્રમિત રોગના અહેવાલિત કિસ્સાઓમાં 70% વધારો થયો છે – જેમાં વધુ અસુરક્ષિત સેક્સ અને ગે પુરૂષો વચ્ચે જોખમી જાતીય વર્તણૂંક દ્વારા વધારો થયો છે.

એન્ડ્રુ એમાટો-ગૌસીએ જણાવ્યું હતું કે, “યુરોપમાં આપણે સિફિલિસના ચેપમાં વધારો જોવા મળે છે … ઘણા પરિબળોનું પરિણામ છે, જેમ કે લોકો કોન્ડોમ વગરના સેક્સ અને બહુવિધ લૈંગિક પાર્ટનર, એચ.આય.વી મેળવવાના ભય સાથે જોડાયેલા છે.” સેક્સ્યુઅલી ટ્રાન્સમિટેડ ચેપ પર ઇસીસીસી નિષ્ણાત.

ગયા મહિને વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશનએ જણાવ્યું હતું કે યુરોપિયન રિપોર્ટમાં દરરોજ આશરે દસ લાખ લોકો લૈંગિક સંક્રમિત ચેપ લાગે છે.

સારવાર ન લેતા, સિફિલિસમાં પુરુષો અને સ્ત્રીઓમાં ગંભીર ગૂંચવણો હોઈ શકે છે, જેમાં જન્મજાત અને નવજાત મૃત્યુ અને એચ.આય.વીનું જોખમ વધવું શામેલ છે. વર્ષ 2016 માં વિશ્વભરમાં બેબી નુકશાનના અગ્રણી કારણોમાં સિફિલિસ એક હતું.

સ્ટોકહોમ-સ્થિત ઇસીસીસી, જે યુરોપમાં આરોગ્ય અને રોગનું નિરીક્ષણ કરે છે, તે એકંદરે 2007 થી 2017 સુધી 30 દેશોમાંથી 260,000 થી વધુ સિફિલિસ કેસની જાણ કરાઈ હતી.

2017 માં, સિફિલિસના દર 33,000 થી વધુ નોંધાયેલા કેસો સાથે ઓલ-ટાઇમ ઉચ્ચ પહોંચ્યા હતા, એમ ઇસીસીસીએ જણાવ્યું હતું. આનો અર્થ એ થયો કે 2000 ના દાયકાની શરૂઆતથી પ્રથમ વખત, પ્રદેશમાં એઇડ્ઝનું કારણ બને તેવા માનવ ઇમ્યુનોડેફિફેન્સી વાયરસ (એચ.આય.વી) ના નવા કેસો કરતાં સિફિલિસના વધુ કિસ્સાઓ નોંધાયા હતા.

પરંતુ આ સમસ્યા દેશ દ્વારા નોંધપાત્ર રીતે બદલાય છે, જેમાં પાંચ દેશોમાં બ્રિટન, જર્મની, આયર્લેન્ડ, આઇસલેન્ડ અને માલ્ટા કરતાં બમણી દરે વધારો થાય છે – પરંતુ એસ્ટોનિયા અને રોમાનિયામાં 50% અથવા તેથી વધુ ઘટાડો.

2007 અને 2017 ની વચ્ચે નોંધાયેલા કેસોમાંના બે-તૃતીયાંશ કિસ્સાઓમાં પુરૂષો સાથે સંભોગ કરનાર પુરુષોમાં જાતીય લૈંગિકતા જાણવામાં આવી હતી, ઇસીસીસીના અહેવાલમાં જણાવાયું છે, જ્યારે હેટરોસેક્સ્યુઅલ પુરુષોએ 23% કિસ્સાઓમાં અને 15% સ્ત્રીઓને ફાળો આપ્યો હતો.

પુરૂષો સાથે લૈંગિક સંબંધ ધરાવતા પુરૂષોના નિદાનના પ્રમાણમાં ફ્રાન્સ, જર્મની, આયર્લેન્ડ, નેધરલેન્ડ્ઝ, સ્વીડન અને બ્રિટનમાં 80% થી વધુ લોકો લાતવિયા, લિથુઆનિયા અને રોમાનિયામાં 20% થી ઓછા છે.

એમાટો-ગૌસીએ કહ્યું કે પુરૂષો વચ્ચે સંભોગ અને એચ.આય.વીના જોખમો વિશે ગેરસમજ લાગે છે તે સમસ્યાને બળ આપે છે. “આ વલણને દૂર કરવા માટે, અમારે લોકોને નવા અને અનૌપચારિક ભાગીદારો સાથે સતત કોન્ડોમનો ઉપયોગ કરવા પ્રોત્સાહિત કરવાની જરૂર છે,” તેમણે જણાવ્યું હતું.

કેટ કેલેન્ડ દ્વારા અહેવાલ; એન્ડ્ર્યુ કેથ્રોન દ્વારા સંપાદન