જુલાઇમાં અત્યાર સુધીમાં એફપીઆઇ ચોખ્ખો ખરીદદારો છે, ભારતીય બજારોમાં 3,551 કરોડ રૂપિયાનું રોકાણ કરે છે

જુલાઇમાં અત્યાર સુધીમાં એફપીઆઇ ચોખ્ખો ખરીદદારો છે, ભારતીય બજારોમાં 3,551 કરોડ રૂપિયાનું રોકાણ કરે છે

આ મહિનામાં ભારતીય મૂડી બજારોમાં વિદેશી રોકાણકારો ચોખ્ખા ખરીદદારો રહ્યા છે, તેમ છતાં ઇક્વિટી સેગમેન્ટમાં બજેટ પછી મજબૂત પ્રવાહ જોવા મળ્યો હતો.

નવીનતમ ડિપોઝિટરી ડેટા મુજબ, વિદેશી પોર્ટફોલિયો રોકાણકારો (એફપીઆઈ) દ્વારા જુલાઈ 1-12 દરમિયાન ઇક્વિટીમાંથી રૂ .4,953.77 કરોડની ચોખ્ખી રકમ પાછું ખેંચી લેવામાં આવી હતી, પરંતુ તેણે ડેટ માર્કેટમાં રૂ .8,504.78 કરોડનું ચોખ્ખું રોકાણ કર્યું હતું, જેનો રૂ. 3,551.01 કરોડ

વિદેશી રોકાણકારોએ બજેટને પગલે છ સત્રમાં પાંચમાંથી પાંચ માટે ઇક્વિટી બજારોમાંથી નાણાં ખેંચી લીધા હતા, જે 5 જુલાઇએ રજૂ કરવામાં આવ્યું હતું.

નિષ્ણાતોના જણાવ્યા મુજબ, યુનિયન બજેટમાં ધનવાન વ્યક્તિઓ માટે આવકવેરા પર સરચાર્જ વધારવાનો દરખાસ્ત જેમાં વિદેશી ભંડોળનો સમાવેશ થાય છે, જે ટ્રસ્ટ અને વ્યક્તિઓના સંગઠન (એઓપી) તરીકે રચાયેલ છે, ભારતીય ઇક્વિટી માટે ડીપીટેડ એફપીઆઇના ઉત્સાહ અને ફરીથી મૂલ્યાંકન તરફ દોરી શકે છે. સ્થાનિક શેરબજારમાં તેમના સંપર્કમાં છે.

છેલ્લાં પાંચ મહિનાથી એફપીઆઈ ચોખ્ખા ખરીદદારો રહ્યા છે, જૂનમાં રૂ. 10,384.54 કરોડ, મે મહિનામાં રૂ. 9,031.15 કરોડ, એપ્રિલમાં રૂ. 16,093 કરોડ, માર્ચમાં રૂ. 45,981 કરોડ અને ફેબ્રુઆરીમાં રૂ. 11,182 કરોડ ભારતીય મૂડીબજારમાં ઇક્વિટી અને દેવા બંને).

બજેટ દરમિયાન, સરકારે ભારતીય બજારોમાં વિદેશી પ્રવાહ અને એફડીઆઈને પ્રોત્સાહન આપવા માટે જાહેરાત કરી હતી, જેમ કે એફપીઆઈ માટેના કેવાયસી ફોર્મને બુદ્ધિગમ્ય અને સરળ બનાવવું, એનબીએફસી દ્વારા જારી કરાયેલ ડેટ સિક્યોરિટીઝમાં એફપીઆઇ રોકાણોને મંજૂરી આપવી અને કેટલીક કંપનીઓમાં વિદેશી રોકાણોની વૈધાનિક મર્યાદાને હાઇકિંગ કરવી.

“જ્યારે આને વ્યાપકપણે હકારાત્મક પગલાં તરીકે જોવામાં આવતા હતા, ત્યારે ધનવાન વ્યક્તિઓ માટે આવકવેરા પર સરચાર્જ વધારવાની દરખાસ્ત, જેમાં ટ્રસ્ટ અને એઓપી તરીકે રચાયેલા વિદેશી ભંડોળનો સમાવેશ થાય છે, તે બજારોમાં સારી રીતે ન ચાલે છે”, હિંસશુ શ્રીવાસ્તવ, વરિષ્ઠ એનાલિસ્ટ મોર્નિંગસ્ટાર ઇન્વેસ્ટમેન્ટ ખાતે મેનેજર સંશોધન.

આ બદલાયેલ પર્યાવરણને ધ્યાનમાં રાખીને એફપીઆઇ કેવી રીતે કાર્ય કરે છે તે સમજવા માટે આગામી થોડા દિવસ નિર્ણાયક રહેશે.

જિયોજિત ફાઈનાન્સિયલ સર્વિસીઝના ચીફ ઈન્વેસ્ટમેન્ટ સ્ટ્રેટેજિસ્ટ વીકે વિજયકુમારએ જણાવ્યું હતું કે, “ભારતીય બજારમાં હવે મુખ્ય ખેંચાણ એ જીડીપી વૃદ્ધિ અને તીવ્ર કમાણીમાં વૃદ્ધિ છે. જો મેક્રો સૂચકાંકો સુધારેલી અર્થવ્યવસ્થાને પ્રતિબિંબિત કરે છે, તો એફપીઆઇ પ્રવાહ ચાલુ રાખવાની અપેક્ષા રાખી શકાય છે. નહીં તો એફપીઆઈ ભારતીય બજારોમાં વધુ પૈસા રેડવામાં ઓછો ઉત્સાહિત થશો. ”